Cá ong !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi trantony, 25/11/04.

1. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Không biết ở Vn có loại cá này không? Trông thì cũng bắt mắt lắm nếu nuôi được trong hồ rong thì tốt. Theo em được biết thì loài này sống nước lợ. Và có tên khoa học là Bumblebee Goby.
    -Giá mềm: khỏang 1.5 er một em.
    -Nhiệt độ : 25-30
    -Ph : 7.5-8.5
    -Kích thước trung bình : 4.5cm
    Ai biết gì thêm thì bổ xung giùm em.
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Thân !

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Loài này hiện nay ở HAN đang có nhưng cũng chưa quyến rũ lắm, AG nhập về nhưng không thấy ai mua.
    Loài này nhỏ con và cũng có vẻ hiền lành, kể ra thả trong bể cây thuỷ sinh cũng được

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Trông chúng hiền lành thế thôi bác ơi nhưng nhìn kỹ cái mặt của nó mới thấy nó ghê gớm thế nào. Hôm nọ em ngồi trên AG, quan sát chúng khoảng 15 phút thì thấy chúng bảo vệ lãnh địa rất kinh. Con cá khác hoặc khác lòai loanh quanh gần đấy là hắn chạy ra bục cho 1 phát. Em thấy thế nên từ bỏ ngay ý nghĩ làm vài em để về thả trong bể. Mấy em này về nhà mình khéo làm hung thần trong bể của mình mất.

4. bocapvang

bocapvang Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác ạ, loại cá này em thấy có rất nhiều ở quê em, tỉnh Bến Tre. Mỗi lần tát ao bắt cá, em đều bắt được vài con thả trong bồn kiếng. Nhưng tụi này khó nuôi quá. Chỉ được vài tuần là rủ nhau chết hết.Nhân tiện, các bác cho phép em ra mắt nhé! Em theo dõi trang web này hàng ngày đấy, nhưng kiến thứcc chẳng là bao nên chủ yếu dựa cột mà nghe thôi! Trang web này rất hay và có rất nhiều điều bổ ích!

5. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Chào mừng bạn bocapvang đến với 4rum :D .!
    Con Bumblebee Goby. này sống ở vùng nước lợ, mình nghĩ loại mà bạn thấy chắc là cá bóng tượng chứ không phài loài này đâu,

6. bocapvang

bocapvang Member

Thích đã nhận:
    2
    không đâu trantony ơi! Đúng là con cá này đấy!Ở Bến Tre có những nơi là vùng nước lợ trong vài tháng mùa nắng, nên có thể thấy cá nuớc lợ là chuyện bình thường mà! Mỗi lần mình thấy cá này dưới ao, mình thường ngồii nhìn nó hàng giờ đấy :rolleyes: . Cá này cũng ít hoạt động, nên mình tha hồ nhìn nghiêng ngửa. Ở BTre, người ta gọi cá này là cá mắt tre hay cá đốt tre, chắc tại vì chúng có từng khoanh như cây tre hay sao đấy!

7. gibbon

gibbon Active Member

Thích đã nhận:
    1
    - mỗi sáng Gib hay mua tép mồi cho cá... trong đó thường hay có lẫn những con cá giống giống thế này... nhưng khoanh của nó là trắng đen chứ không phải là vàng đen... không biết là có cùng loại không nhỉ??...

8. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Vụ này chắc phải nhờ đến bác Tiến và anh Coi77 giải thích giùm rồi :D .

9. bocapvang

bocapvang Member

Thích đã nhận:
    2
    hi trantony, bạn vào thử link này http://www.geocities.com/wtaf2000/bumblebee.html . Nó có nói đến lòai cá này phân bố ở miền Nam Việt Nam.
    @gibbon: bạn nhắc mình mới nhớ, đúng là khi mua tép mồi cho cá, mình cũng thường thấy tụi này. Nhưng có lẽ cá còn nhỏ xíu và đang bị stress nên màu sắc không chuẩn. :p

10. UTC

UTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong 1 cuốn sách chỉ nuoi cá ờ VN có nói mấy con này là cá bống ,vì mình mua cá trâm (cá mồi) thấy có rất nhiều mấy con này,nó nhỏ xíu hà nhỏ hơn cá bảy màu nữa

11. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em thấy anh UTC nói đúng đấy.
    có vài lần em mua cá mồi về thì thấy có lẩn 1,2 em cá này vào.
    em bỏ vào bể rong nhưng bị cá nào đó cắn chết :blink:

12. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hôm qua em mới đi bò cạp vàng...
    thế là em vớt đựơc 1 bầy cá ong (khoảng 20 con ).
    em đang nuôi trong bể rong, không biết nó có sống được lâu không nữa.
    bọn này cứ nằm im dưới đáy không à.

13. HP-Fishs

HP-Fishs Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ở tp HCM muốn bắt loài này thì em có thể dẩn đi, coi như là một bữa để off hay dã ngoại cũng được . Muốn bắt nó chúng ta sẽ đến khu picnic Bò Cạp Vàng để bắt. Ra đó ngoài chuyện tắm sông ra, chúng ta còn có thể gặp 1 số loài khác, rất đẹp, thích hợp cho nuôi chung trong hồ rong hay nuôi theo bầy. Vậy bác nào muốn tham gia thì đăng kí rồi chúng ta tính tới giờ giấc. B)

14. HP-Fishs

HP-Fishs Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói nó yếu hả, hổng dám đâu. Lâu lâu em đi mua cá mồi thì bị lẫn vài em vào. Thấy nó nhỏ nhỏ, em cho La Hán xơi, vậy mà nó cũng ko chết, hình như nó có gai trên người hay sao ấy. ;)

15. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Ya... cá mồi thường hay lẫn mấy con này vào, nhụng chúng cũng ngắc ngư rồi nên Nam ko thể nuôi tiếp dc. :(

16. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    đúng thế em mới vào hội nên chỉ biết nghe thôi nhưng em biết con nay đó chứ duới quê em kêu là cá lóng tre ( quê em ở tiền giang ) , mà ở bò cạp vàng cũng có nữa dó các bác!!!! tụi này lâu lâu em thấy nó cứ bám vào thành hồ như cá chùi kính vậy dó .... nhưng nhìn nó cũng dễ thương đó chứ

17. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Chổ của em thì gọi là cá mắt tre , ở dưới em tụi này dưới ao hàng trăm ấy, ngày trước em hay bắt cho LH ăn đấy

18. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy con này em thấy trong mấy thau cá lóc,cá châm ở ngoài Nguyễn Thông ,tụi nó nhỏ chừng 2-4cm ,em lựa mấy con đem về nuôi,được 1 tuần thì lần lượt ra đi.

19. superfish

superfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá Mắt Tre việt nam

Loài nầy ở sông việt nam nhiều lắm nhất la miên tây... loại cá hiền kông lớn co thể nuôi trong hồ rong.....o chợ cá q5 nhiều lắm

20. I AM A BIG MAN

I AM A BIG MAN Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có mấy con! nhưng ko bít sao mới bỏ vào hồ "nhà trẻ( dành cho những baby cá mới lớn) Mới 3 phút sau ngẩng mặt trông lại thì ngã ngữa hồi nào