cấp cứu chim cu gáy mồi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi toan_tpvl, 6/6/14.

1. toan_tpvl

toan_tpvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    cứu e với mấy bác oii, tình hình la chim cu mồi của e bi gảy chân phai đoạn bắp đùi mấy bác ơi. bây giờ nó ko ăn j hết mà nằm 1 chổ thôi nó yếu lăm rùi. bác nào có kinh nghiệm trong trường hợp này xin chỉ e gấp để cứu con chim cu của e ah?xin chân thành cám ơn rất nhiều!!!!!

2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    bác dùng lông cánh hoặc lông đuôi bẽ gập làm đôi dùng chỉ may đồ bó chân chim lại.dùng cám trộn ít nước nhét cho ăn đỡ đói.cóng nước và cóng lúa cho thấp xuống cho chim dễ ăn uống,khoảng 1 tháng chân chim sẽ lành thôi.chúc chim bác mau bình phục.

3. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    E vừa chữa gẫy chân cho chim xong. con E bị gãy ở khớp chân E dùng băng y tế với 2 cái tăm bông làm lẹp rồi quấn qua băng dình. sau em quấn băng ý tế. chân cố định nó lò do 1 chân 3,4 hôm là lành

---------- Post added at 07:06 AM ---------- Previous post was at 07:01 AM ----------

3,4 hôm. E tháo băng y tế ra. còn băng dính với bông tăm. (tháo ra sợ nó máu ko lưu thông được), thấy chân nó đã đứng được, 3,4 hôm nữa E cắt băng dính bỏ bông tăm ra.
    còn của bác theo E dẫy ở đùi thì bác cũng có thể dùng bông tăm hoặc bác dùng như anh đồng phạm. bác cứ tìm vật liệu nào ko quá cứng... E nghĩ lên dài tí để cố định luôn khớp chân ý cho nó lò dò 1 chân thôi.

4. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    theo hiện trạng con chim mà bạn nói thì bây giờ bạn hãy chạy ra tiệm thuốc tây mua 1 vĩ dầu cá (VITAMINA) loại trong nhé mang về bạn dùng 1 viên rồi nhét vào miệng con chim nhé sáng 1 viên chiều 1 viên,vì dầu cá rất có tác dụng lấy lại cân bằng cho con chim khi bị suy kiệt sức khỏe,còn về vấn đề gẫy xương thì bạn làm theo ae ở trên chỉ cònban5 đừng lo lắng quá hihi chó liền da,gà liền xương mà chúc bạn thành công trong ca cấp cứu này

5. toan_tpvl

toan_tpvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cám ơn bác dong_pham rất nhiều thật đáng tiếc là con chim cu của e yếu wa nên đã wa đời rùi bác ơi, dù sau cũng học được 1 cách hay đễ lân sau có gập lại trường hợp này sẽ xử lí tốt hơn. cám ơn bác rất nhiều!!!!!!!!!!!