Cá phượng hoàng, có phải con mái?Ai biết chỉ dùm?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi NVQPHONG, 21/5/07.

1. NVQPHONG

NVQPHONG Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các chú các bác ,
    Tôi tình cờ biết được diễn đàn này của các bạn, rất hay
    Tôi vốn mê chơi cá từ nhỏ, nhưng chỉ nuôi mấy con xiêm và bảy màu thôi, bây giờ tôi đang có mấy con cá phượng hoàng, có lẽ là giông mới, vì hồi trước tôi chưa thấy loại này.
    Tôi mua ngoài tiệm cá, mà cũng chưa biêt phân biệt trông mái thế nào, chỉ bắt đại theo kinh nghiệm từ mấy con cá xiêm hồi xưa
    Con này không biết vì sao cứ nổi lên mặt nước thở rồi từ từ ngủm luôn, tui vớt ra cái ca nhỏ để cấp cứu mà không được, tôi chụp hình lại lúc nó còn thoi thóp, dưới bụng có một cục gì nhớt nhớt vàng vàng hình như là trứng?
    Sau khi nó chết, tui mổ bụng nó ra thì thấy có chất dịch vàng vàng, và có những hạt tròn hơi đục, hình như là trứng?Tui nghi vậy.
    Đây là hình chụp của nó, các bác xem và cho biết nó là trông hay mái nhé, và cục nhớt vàng đó là gì?
    Nếu có thể chỉ cho tui biết cách phân biệt cá phượng hoàng trống mái, và cách nuôi, cham sóc và cho nó đẻ như thế nào? bác nào biết tài liệu hướng dẫn làm ơn chỉ dùm, xin hậu tạ.

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    anh hỏi loại PH nào? ph thường thi con vây dài hơn là đực, vây lưng thấp bụng hơi đỏ là mái. ph lùn thì anh chịu khó tìm trên diễn đàn, mình thấy có đấy

3. NVQPHONG

NVQPHONG Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi đã gửi tấm hinh tôi chụp chú phượng hoàng để các bác xem, nó đây
    [IMGo]http://img522.imageshack.us/img522/9775/img0121nd7.jpg[/IMGo]

4. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ko có hình bác ơi,bác up lại đi
    phượng hoàng đã xuất hiện trong làng cá cảnh cách đây khoảng 6,7 năm về trước là 1 loài cá dễ nuôi và dễ sinh sản,để phân biệt trống mái ở loại này thì bác nhìn vào phần bụng của chúng nếu phần bụng có màu ửng đỏ thì đó là cá mái và ngược lại,cũng còn 1 cách nữa để phân biệt là nhìn vào màu sắc nhưng cách này em ko chắc cho lắm,hầu hết cá phượng hoàng mái của em có màu xanh nhạt hoặc tím nhạt còn con trống thì màu sắc đậm hơn,đẹp hơn

5. NVQPHONG

NVQPHONG Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi chơi cách đây khá lâu, khoãng 10 năm nay thì chỉ thỉnh thoảng rảnh rổi đi ngắm cá ở các tiệm thôi, mà cũng chưa thấy phượng hoàng, hôm rồi thấy thì thích nên mua về mấy con nuôi thử cho vui.
    Hình tui dã úp lên được rồi đó, bác xem dùm nhé!

6. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    theo em biết thì con của bác NVQphong la con đực ,con cái thường vây lưng ,đuôi ko dài ,ko có ánh tím xanh , dưới bụng có mảng hổng hồng thì là cá cái ....em cũng thích mấy em phượng hoàng này lắm ,nhưng giờ chuyển sang nuôi mấy em đĩa rùi a...bác nào có kinh nghiệm gì thì post len cho mọi người học hỏi với ...:D

7. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Còn em thì nghĩ có thể con cái ạ, sao bác không chụp mẫu sống đang bơi cho bà con coi, chụp thế giống cá khô quá hehehehe

8. NVQPHONG

NVQPHONG Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là một số hình chụp 1 cặp mà tui đang nuôi riêng, tui nghi là 1 trống một mái
    Con trống thì nhìn từ trên xuống đầu to hơn, có hình tam giác, con con mái thì bụng hơi tròn tròn, đầu nhỏ hơn
    đây là hình ảnh của con mái nè, bà con xem và cho ý kiến

muoivankhatmau thích bài này.
  9. NVQPHONG

NVQPHONG Member

Thích đã nhận:
    2
    Còn đây là con trống, và hình 2 con chụp chung
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Hình hai con đang nuôi chung
    [​IMG][/URL][/IMG]

muoivankhatmau thích bài này.
  10. NVQPHONG

NVQPHONG Member

Thích đã nhận:
    2
    Không biết tôi bắt cặp trống mái như vậy đúng chưa, vì thật sự là loại này rất khó phân biệt trống mái.
    Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp nhé!
    Nhất là về cái vụ sinh đẻ của nó, cần điều kiện môi trường, hồ cá như thế nào, ép ra sao?
    Sáng nay thì tui phát hiện ra con mái đã qua đời rồi, chẵng biết vì sao?
    Có lẽ là do nước không sạch.

11. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đúng là 1 cặp trống mái rồi bác ơi,con mái sắp đẻ rồi đó,chẳng bao lâu nữa sẽ đẻ,chỉ còn chờ xem con trống có chịu thụ tinh cho mấy cái trứng ko thôi