cá phượng hoàng,nữ hoàng sắc đẹp

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi davidwalker, 26/8/12.

1. davidwalker

davidwalker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    không nhiều tài liệu nói về loài cá tuyệt đẹp này,nay mình xin mạng phép chia sẽ hết những gì mình biết về cá phượng hoàng(viết tắt làPH),bài viết này mình viết theo những gì thực tế mình nuôi,hình ảnh mình tự chụp nên rất sát với hoàn cảnh,điều kiện thực tế.
    cá ph ko khó nuôi như các lời đồn đại của các anh em trên diễn đàn,chỉ cần biết các điều kiện ko khó gì lắm của nó mình xin bảo đảm 100% ko chết lại còn sinh sản nhiều và dễ nữa(quan trọng là nuôi dc cá con ko thôi)
    cá ph thuộc họ chili,cùng họ với cá dĩa,ông tiên,rô phi,diêu hồng.....và đặc biệt trong họ chili có cá ph và cá dĩa ko hề dễ nuôi như các anh em cùng họ,dĩ nhiên bù lại nhan sắc của nó thì hoàn toàn khác biệt:
    độ ph:như bao con cá khác từ 6-7,sinh sản thì cho ph thấp xuống khoảng 4.5-5.5
    nhiệt độ:28-30,hơi giống cá dĩa cần nước ấm,tp.hcm nuôi tốt ko cần sưởi
    hình dáng:cá ph có 2 loại thân dài vài thân ngắn như cá bình tích,phủ trên mình lớp vẩy lấp lánh huyền ảo ở nửa thân sau,riêng ph xanh thì full xanh lấp lánh.có 2 dạng vây là vây ngắn và vây dài.cá đuôi dài có đuôi kép còn loại kia đuôi đơn ngắn hơi vuông
    phân loại:có 3 loại hay bán là ph ngũ sắc(10-15k/con)
    ,ph vàng(10-15k/con),
    và ph full xanh thì (30k/con),giá mình nói là cá tương đối lớn
    cách nuôi:lúc trước mình nuôi chết hoài à,do thay nước,nấm,sình bụng là chủ yếu,giờ có hồ thủy sinh thả vào thấy sống rất dai(mấy con khác như neon,xiêm,bảy màu bệnh chết hết rùi nhưng nó cứ sống lì trong hồ ko chết,lại đẻ nhìu thấy sợ)nên mình kết luận:
    -cá rất khỏe khi nuôi trong bể thủy sinh,nếu hồ kính trống quá nên thêm sỏi và rong
    -thay nước ko wá 30%,lượng nc mới bắt buộc phải là nước đã phơi ít nhất 2 ngày dù là nc gì để độ ph tăng lên khoảng 6-7 có thể cho vài cục san hô nhỏ(cần đo ph bằng dd đo giá 22k hay bán ở tịm cá lớn)
    -nên mua mem vi sinh mai việt (15k) tại tịm cá lớn như Trung Tín,Dã tượng,..........;)để chống cá ph sình bụng(hay bị lắm à)
    giới tính và ssản:mình thiên về cá ph lùn vây dài xíu nhé(vì mình thích lvà chỉ nuôi loại này)
    *cá trống có hai vây ngực cực dài,bùng hoàn toàn ko dc đỏ nhé,màu sắc thì theo mình ko đẹp hơn cá mái,gai trên lưng thì cũng u chan,độ hung dữ thì dữ ngan nhau,ph hay cắn nhau,đôi khi rách cả đuôi,nhưng đặc biệt ko hề cắn con cái nhé.một cách nũa là cá ph trống là mấy con to to đep đep mà tịm cá nhập về bán 15-20 thậm chí 30k chắc chắn là trống

cá mái fải có bụng đỏ,hai vây ngục hơi hơi ngắn hơn xíu,và hay dc vớt bán khi cá còn nhỏ(8k-15k) gì đó vì nó sẽ ko đẹp và to con như cá trống,tuy sice bé nhưng bụng vẫn đỏ lòm lun đó
    sinh sản thì cá ph giống cá dĩa,đẻ trứng lên giá thể là gạch ,đá và nuôi con rất kĩ,dắt con mới nở đi vòng vòng,cá mới nở ăn chất nhờn trên thân cá cha mẹ
    trứng nở sau 48h,cá con rất bé dc cả ba mẹ canh kĩ và hung dữ nếu ai lại gần,cá con sau 2 tuàn sẽ ăn bobo,atemia sau 1 tháng cho ăn trùn chỉ sẽ lớn nhanh hơn
    một cặp đang canh trứng
    tóm lại,cá ph ko khó nuôi như nuôi cá dĩa,ko fải sưởi,ăn tim bò,thay nc mỗi ngày.....như con dĩa nhưng cũng ko wá dễ như ông tiên,rô phi,để nuôi đc cá đẹp thì đinh nhiên bạn fải có hồ tương đối rộng,lọc nc và đặc biệt fải hiểu biết về cách chữa bệnh cho cá(tham khảo trang khác thêm),cá mình đã đẻ hai lần rồi đó,chúc các bạn nuôi thành công loài cá đẹp này nhé.tặng các bạn clip hai cặp trống mái chia phe đánh ghen nhau
    http://www.youtube.com/watch?v=ezIzhPvTyig&feature=player_embedded
    mình là thành viên mới,muốn đóng góp cho dd lớn mạnh,mình rất thích thủy sinh,mong anh em chia sẻ giúp đỡ

son_DVM, tienvuong, technik and 11 others like this.
  2. nhhuyiu

nhhuyiu New Member

Thích đã nhận:
    0
    rất là cảm ơn bạn vì bài viết. có ai nuôi PH đẻ thành công chưa chỉ mình kinh nghiệm với. Y!M nhhuyie

3. tanhuydance

tanhuydance New Member

Thích đã nhận:
    2
    Èo! Mình ở Cần Thơ mua PH mắc quá! PH xanh 60k/con, ngũ sắc 30k/con to hơn ngón cái chút! Lan thọ cũng mắc luôn 100k/con à tìm muốn mỏi cổ! phải chi ở Sài gòn thì tốt bik mấy!

4. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình thấy cá này nuôi cũng không dễ, hay ngủm lắm.

5. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    ở HHT bán 40k/đôi bé tí kia kìa. Chắc chủ thớt ở trong Nam. Ngoài này cá đắt hơn trong đấy.

6. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chắc bác mua ở Tèo mới mắc như thía ! :D =) , chứ 3 thôm cũng rẻ mà , ráng kiếm vài con đi bác =)