Cá Phượng Hoàng _ Welcome !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi A.T, 6/9/06.

1. A.T

A.T Member

Thích đã nhận:
    0
    A.T là thành viên mới của diễn đàn . Xin chào các bạn .(Xem hình A.T nhấn đây )
    A.T đã chơi qua nhiều loài cá , nhưng hiện giờ A.T muốn nuôi cá Phượng Hoàng . Vì thế bạn nào trong diễn đàn nuôi cá Phượng Hoàng thì chúng ta tập trung lại đây ,kết bạn và trao đổi kinh nghiệm để có đc những giải pháp tốt nhất cho mấy chú cá cưng của chúng ta .
    A.T định thành lập fanculb Phượng Hoàng các bạn thấy thế nào . Hi vọng nhận đc sự ủng hộ của các bạn , đặc biệt là những bạn nuôi cá Phượng Hoàng . Lần sau A.T sẽ post hình hồ cá của mình , những bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo coi còn chỗ nào bất cập A.T sẽ khắc phục .
    Hi vọng đây là topic thân thiện dành cho nhưng người cùng sở thích nuôi cá Phượng Hoàng .:x

2. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue cũng là Ram fan đây:D...tặng các bác mấy tấm hình đàn Shortbody Golden Ram của Blue:
    Ỏn ẻn bên cây lưỡi mèo:
    Èn 1 cái sang cây choi nhăn:
    Em này tính chui vào đám anubias đây:
    Em đuôi ngắn lại đỏ hơn em đuôi dài:
    Anh chị tình củm chưa? chui ngay vào tán cây tiểu liễu...

4. A.T

A.T Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi , hồ cá của bạn đẹp quá đó , mình thích mấy cây thủy sinh đó lắm .Nhưng sao bạn nuôi có 2 con vậy . Mình mới chơi nhưng đã tậu đến 20 con rùi ( hơi tham nhỉ ). Sau 2 ngày nuôi thử thì mình nhất trí là phải có thủy sinh trong hồ Phượng Hoàng . Nhưng A.T nuôi là loại Phượng Hoàng đuôi dài , nên cũng ko biết là hắn ta thích loại Thủy sinh nào .

Hiện giờ A.T đang trong giai đoạn hoàn tất hồ ( chưa trang trí xong mà ) nên chưa post hình lên đc , lần sau nhé !

Thaks các bạn , đường link của bạn giúp ích cho mình rất nhiều nhưng mình thấy có cái gì đó ko ổn , hình như là gây ức chế cho những người mới chơi PH hay sao ấy . Mình thấy Phượng Hoàng là loài cá dễ nuôi và dễ chăm sóc , mình đang thử nghiệm cho sinh sản . Mình thấy nó ko kén nuớc , hay thức ăn tí nào .

5. excalibu_Radeon

excalibu_Radeon Member

Thích đã nhận:
    1
    phượng hoàng lùn đẹp mà dễ nuôi thật , nhưng mình muốn hỏi phượng hoàng thường mau ở đâu , mùa nay ngoài hanội hiếm quá , mĩa đến gần tết mới hay nhập về , cách đay hơn 1 tháng thì bán đầy ra , có ai ở HN biết mua PH ở đâu ko . , mà cái link die rồi

6. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    @Blue_dolphin: mấy con phượng hoàng của huynh đẹp thật.Nhưng cũng khó kiếm lắm thì phải.Anh mua ở đâu thế chỉ em với.
    @A.T:phượng hoàng rất thích hồ thủy sinh đấy bạn.Mình thử nuôi trong hồ thường mua 8 em mà giờ còn có 1 em hà.Chúc bạn sẽ ép đẻ thành công và có 1 bầy cá đẹp

7. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @liongonzalez: PH lùn khá là khó chịu đó...bạn thích thì ghé APT xem, có loại sọc đuôi dài...PH thường trong hồ TS của mình đẻ và nở con liên tục, tuy nhiên nuôi chung với mũi đỏ nên chỉ 2-3 ngày sau là đàn cá con mất tích.....

8. A.T

A.T Member

Thích đã nhận:
    0
    trời , kinh , bạn nuôi đc PH đẻ lun sao ? woa , đã thịt đó , mình thì chỉ nuôi cho chúng sống là mừng lắm rồi, ko dám uớc mơ đến chuyện sinh sản , bạn post bí kíp lên cho anh em bít với đc ko , ngưỡng mô câu : "PH thường trong hồ TS của mình đẻ và nở con liên tục " quá đi mất

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @A.T: chả có kinh nghiệm gì đâu bạn à...mình chơi TS là chính nên không để ý tới cá mú cho lắm...mua đại 4 con PH vể thả vô hồ cho vui...ai dè có 1 con trống và 3 con mái...vừa tuần trước nó cặp con mái này cho ra 1 đàn...tuần sau lại cùng 1 con mái khác dọn ổ đẻ ngay trên nền...nếu mà nuôi riêng chúng 1 hồ thì chắc là sẽ cứu được đàn con, cá bố mẹ chăm con rất kỹ càng nhưng vì nhiều kẻ thù quá...mình nghĩ là các loài cá cỏ nuôi trong hồ có cây & rong sẽ khỏe và sống lâu hơn nuôi hồ bình thường....

10. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hic,PH bể Tropical là bao nhiêu vậy anh Blue ? bể nhà em nuôi 8 con giờ còn dc có......nửa con àh :D

11. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hix cho em hỏi:cá mái mà không có cá trống nó có chịu đẻ không
    -chuyện là thía nì: mấy bữa nay coi học cách nuôi PH trên đây,luyện được vài hôm chạy u đi mua, trong chỗ bán còn có vài con mà em hỏng biết con nào "gái hay trai" hết nên làm đại 2 em bằng bằng kích thườc nhau ,
    -em thấy hai con bụng đều to ,mà màu thì không đẹp lắm (mấy lần trước thì em mua được cá đẹp hơn nhưng teo hết khì khì)
    - em mới mua hồi 11g thì chiều đi học về 5 h là thấy có trừng tụi nó đẻ rồi ^_^
    -cái máy lọc xối xuống cát tạo thành cái miệng hố,mấy con PH đẻ vô đó luôn nên không lấy trứng ra ấp riện được đành với hết cá ra ,xục õy ấp riệng tụi nó hehe
    - mà em hỏng biết có trồng không,chứ ấp đã đời mà hỏng nở thì công toi (T_T)

12. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá em cũng đẻ nè,mới mua lúc 11 h trưa thì 5 giờ chiều thấy trứng tụi nó đẻ rồi,
    - cá em hỏng biết con nào trai ,gái hết,con nào bụng cũng to,máu thì ngang nhau,vây ngang nhau,1 con tia vây 3 trên lưng hay dựng lên nhưng cũng không dài hơn con kia,còn con kia thì cái tia đó lúc nào cũng nằm xưống
    - cái máy lọc xả cuống cát tạo thành cái hố nên tụi cá đẻ vào đó luôn,không mang ra ấp riêng được
    - nghe mấy pac noi cá PH hay ăn trứng sau vài ngày sau khi đẻ nên em vớt hết cá trong hồ ra ,kể cà cá bố mẹ,rồi cho xục oxy ấp trứng
    - Không biết bao lâu thì trứng nở nhỉ?????????