Cá Phượng Hoàng

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi xxxbopy, 23/5/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Các bác ơi, em thấy trên thị trường bây giờ có 2 loại Phượng Hoàng, 1 của China và 1 của ta. Trước đây em cũng đã từng nuôi nhiều PH rồi, khi đó chưa có máy lọc & sủi nên toàn "tèo". Vậy bây giờ trong 2 loại đó theo các bác thì nên nuôi loại nào? loại nào đẹp hoen, khỏe hơn vậy các bác?
    :D :p :D

2. LionNoob

LionNoob Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Hôm nay em ra thấy bán cá Phượng Hoàng bé hơn đốt ngón tay một chút, giá 15K/đôi
    Cá cũng mới nên em không dám mua về, có bác nào đã nuôi rồi chỉ dùm em kinh nghiệm với.

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá bé hơn 1 đốt tay mà có giá đó thì căng quá bác ạ , các bác có thể nuôi loại of TQ chung với cá of VN cũng ko sao , có đều em thấy cá of TQ đẹp hơn nên có lẻ được ưu tiên

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá Phượng hoàng các bạn nuôi phải thận trọng. Hồ phải có cảnh quan,như thác suối cây cỏ và hang hốc ( giả củng k sao). Nước phải xử lý kỹ.Lần đầu tiên mua 2 cặp thôi.Nếu chúng sống khoảng 2 tuần ổn định thì mua thêm. Nên nuôi chung với neon.Máy lọc và oxy rất cần thiết trong hồ Phượng hoàng
    Mình chỉ nuôi 1 cặp thôi gần 1 năm ,con mái có thai nhưng 3 cái vụ đở đẻ thì mình mù tịch nên con mái chết đi và tháng sau con trống đi theo và mới đây cá Lahan cũng bị như thế (Mất nguyên ổ trứng)nhưng bảo toàn tính mạng cá

5. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Các bác ơi, nuôi Phượng hoàng trong bể thủy sinh có OK k vậy?

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không phải ok mà là cực kỳ OK... bác đã xem hình những cặp PH rực rỡ trong hồ anh cỏ dại chưa? phải tội bọn này chăm sóc hơi bị khó, hay ra đi bất đắc kỳ tử lắm...

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá phượng hoàng là cá đẹp nhưng lại rất hung hăng khi đẻ trứng , nên lúc nó vừa đẻ xong phải tách 1 trong 2 con cá bố mẹ ra để chúng khỏi thanh toán lẫn nhau .....khi có trứng trong hồ thì nên giữ nhiệt độ ổn định nếu ko cá cha or mẹ sẽ lơ là trong việc giữ trứng or xơi ổ trứng ...

8. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    To Blue Dolphin: Mình cũng đã xem rồi, Phượng hoàng của anh Codai & chi GC chụp đó rất đẹp, nhìn mê luôn nhưng mình ngại về nguồn nước, nước trong đó dễ nuôi cá hơn nước ngoài này (nước cúng - nước mềm). Hì hì hì ..........

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    xxxbopy: đó...đó... cũng vì cái hình đó mà cứ ra hàng cá nhìn thấy tụi nó là không cầm lòng...mặc dù chúng nó toàn ra đi không trăng trối. Nứơc trong này có khá gì hơn đâu, anh có nghe báo nói vụ nước máy nhiễm bẩn hơn năm nay sao...

10. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Tròi ơi! thế thì toi mất, Blue Dolphin ơi. phải bắt đền 2 nhân vật đó thôi. Mình về cứ liều đi mua mấy đôi về nuôi thử vậy, ta hay tầu nhỉ....?

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Em cũng chả biết con nào ta, con nào tàu, nhưng chắc ta sẽ khỏe hơn? em thấy loại vây ngắn có vẻ khỏe hơn loại vây dài, nhưng cái bọn vây dài lại lộng lẫy hơn mới đau chứ....mà em chả mua thêm nữa đâu, lúc nào thèm lại mở hình anh cỏ dại chụp ra ngắm...

12. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Đấy, cái con vây dài là Tàu đó, thế mới khổ chứ. Mà cá tàu lại còn đắt nữa.

13. LionNoob

LionNoob Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Hic, thế mà bà bán hàng dám kêu Phượng Hoàng nuôi dễ lắm, tí chết :D
    Xem ra phải đợi các bác truyền đạt tí kinh nghiệm mới dám nuôi, chứ em nhìn cá chết nhiều đến phát chán rồi :D

14. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ủa 2 con PH nhà em chuối lắm...hồi mua = đốt ngón tay 15k ..cho ăn uống vạ vật..nước thì bẩn mà vẫn cứ sống..hình như hôm nọ có 1 con trống bị nấm vây bị cụt bớt tý..tuần vừa rùi thả vào bể thủy sinh lại khoẻ..đã thế lên mầu và vè nhau rất ác..hiiiiii nuôi thích ới là thích !!..ko cho cá ăn mấy thì nó sục sạo đáy bể ăn linh tinh..ko biết có gì vô mồm ko nên thấy nó lớn chậm quá !! khi nào có money mua thêm 1 đôi nữa zậy !!

15. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    loại ph này em thấy cũng nuôi khá là dễ đâu có bị zì......khỏe re ...

16. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Trông bọn này tưởng khỏe như cá rô, nhưng cũng kén chọn phết. Thỉnh thoảng nhà em vẫn bị tèo. Hôm rồi làm 1 đôi 10K to đùng ở Ngô Thì Nhậm, tưởng hời, về đến nhà mở ra thấy chúng nó xám xịt rồi, triệu chứng sắp nguội, cho vào chum tạm tưởng hồi sức cấp cứu được, ai dè qua 2 ngày cho vào bể thì vẫn nguội như thường.

Em cảm tưởng là có 2 loại, ko biết ta tàu gì, nhưng 1 bọn da dẻ vàng vọt hơn, 1 bọn trắng hơi xám (nền).

17. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    phải con này ko các Bác ?
    [​IMG] .
    loài cá này có xuất xứ từ Colombia, Venezuela , là 1 trong những loài cichlid có màu sắc đẹp nhất
    + con đực sặc sỡ hơn con cái , hợp với bể thủy sinh ..có thể sinh sản trong bể , trứng được đẻ trong bụi cây hoặc dưới lớp sỏi .. đừng lo lắng bạn ko nên tách chúng ra , Theo bản năng con đực chủ yếu làm nhiệm vụ chăm sóc bảo vệ , con cái sẽ thay phiên khi đi kiếm ăn ..
    + kích thước khoảng 5 cm , ưa nưốc mềm , cực sạch , nhiệt độ khoảng 27 ... 1 bí quyết là bạn nên cho thật nhiều muối vào (như muối khoáng ) nếu ko muốn nó die .. nổi tiếng vì.. hay chết ! nếu may mắn bạn có thể nuôi chúng từ 2 -> 3 năm
    nếu đúng là nó em sẽ post tiếp ..

Last edited: 29/5/06
  18. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Chính xác con này đấy bác f51 ah! Hóa ra nuôi khó thế, phải cho nhiều muối thì tèo béng bọn khác mất, chẳng lẽ phải nuôi riêng?

19. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em thấy mấy con này khó nuôi y chang neon em mua 1 cặp về rồi 2 ngày sau tụi nó đi hết.

20. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nhà em hiện giờ đang sỡ hữu 2 cập ph khoảng 2,5 ngón tay nuôi gần 1 năm ....tụi nó đẹp lém cơ vây dài thướt tha màu sắc rực rỡ và sống rất hòa đồng , tiếc là em ko coù máy ảnh