Cá platka bị khủng hoảng tâm lý

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi DingCuong, 4/3/07.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tết cừa rồi do em ko chuẩn bị kĩ nên bỏ đói lũ hm nhà em mất 1 tuần.Trong thời gian đó có 1 con platka cứ hâm hâm nhảy lên bám vào thành kính nằm khi nào thấy khó thở lại nhảy xuống.Sau khi em cho ăn thì nó vẫn ăn đều nhưng tình trạng trên vẫn tiếp tục xảy ra.Có bác nào có kinh nghiệm giúp em với.Ko hiểu nó bị làm sao hay là đói quá nên nó điên [-( [-( [-( ~X( ~X(

2. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo anh nếu chú nghĩ nó bị khủng hoảng tâm lý hay bị điên thì chú nên mua cho nó 1 mảnh đất với kích thước : 4 x 3 cm cộng thêm chuẩn bị 1 cái vỏ bao diêm để làm quan tài cho nó vì nó sắp "đi" rồi, đùa chú tý thôi, đấy là biểu hiện của việc bị nấm hoặc do môi trường nước nó đang sống có vấn đề, anh cũng không chắc lắm vì anh đã từng gặp trường hợp này nhưng vì thời gian cũng lâu lâu rồi với lại cái bọn này cũng có lắm loại bệnh nên anh cũng không nhớ chính xác hết được nhưng dù là nấm hay tại nước thì chú cũng phải thay nước, ngâm lá bàng, bỏ muối hột, ngâm thuốc cho nó, nếu không thì có lẽ chú phải chuẩn bị các thứ như anh nói ở đoạn đầu ý ( à quên, cả một mảnh giấy ghi tên tuổi và ngày sinh, ngày mất của nó nữa chứ!)

3. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    À quên, cái vụ ép đẻ cá của chú sao rồi, cứ thấy hỏi thức ăn cho cá con mà chẳng thấy báo cáo gì hết thế? Cũng lâu lâu rồi đấy nhỉ? Nếu anh nhớ không nhầm thì với thời gian đó thì có lẽ đến bây giờ cái lũ cá con đấy trưởng thành hết rồi và cho ép thế hệ F2 rồi cũng nên ấy chứ! Mà tỷ lệ đạt chuẩn trong đàn cá con thế nào? Qua tham khảo hình ảnh và thực tế của anh GHT và bác Tiến anh thấy tỷ lệ không cao lắm hay nói chính xác là quá thấp luôn, đàn cá con của anh thì vì là mùa đông nó nở được có 11 con nên không thể kết luận chính xác được mặc dù hầu hết chúng đạt chuẩn.

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu em ko lầm thì bác dùng nước máy trực tiếp nuôi cá,nên chất clo làm cho nó khó chịu,đòi..thay nước đó mà,bác tử dùng nứoc máy đã phơi nắng 2-4 ngày xem,chắc sẽ hết thôi...

5. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Híc mình dùng nước giếng khoan đã qua xử lý rùi mà.Mà mấy cái bể của em thông với nhau mà,bọn kia có sao đâu.Mỗi mình con platka này bị.Hic

6. DingCuong

Thích đã nhận:
    6

7. liathiaviet

liathiaviet Active Member

Thích đã nhận:
    1
    kiến nghĩa bất vi vô dõng giả
    lâm nguy bất cứu mạc anh hùng
    bậc đại trí thì xem như kẻ ngu si , nên ta không biết ,không nghe ,không thấy.

8. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho cá vào keo ,để nó vào chỗ tối khoảng 3-6 ngày thì bắt nó vào hồ lại xem sao.
    @liathiaviet:bạn không muốn tham gia bình luận thì thui ,chứ bạn đừng có trêu chọc người khác như thế .

9. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn bạn mình sẽ thử xem có được ko?mình lo cho nó quá hix mong là nó đừng bỏ mình mà đi.

10. liathiaviet

Thích đã nhận:
    1
    Con plakat của tôi đã phá tan thành kiếng!

Tôi đi thi bettas về thì hỡi ôi ! con plakat màu xanh ngọc của tôi nuôi trong hồ kiếng ( kiếng dày tới 9ly )đã phá tan hoang hồ ,tôi hoảng hốt đi tìm mà hổng thấy chắc nó đã bơi ra biển để sống rồi .Bạn có chiêu gì để giúp tôi trị loại này hông .Làm ơn chỉ tôi với !

11. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn đang kể phim kinh dị khi cá plakat màu xanh ngọc bị đột biến gien nên phá tan kính 9ly?phim hay lắm kể thêm đi bạn.:laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) =))

12. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    =)) =)) :laughing:
    Con lạy hồn! Bậc đại trí gì mà nói cá plakat phá tan hoang hồ kính 9 ly xong bơi ra biển. Bác ở trên giời hả bác ơi!:devil:
    Em nói ko phải bác thứ lỗi cho em nhưng thú thực là các bài viết của bác làm em =)) =)) không chịu nổi nhưng kể cũng vui :D bác thứ lỗi cho em nha!:x

13. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahahaha.
    Pó tay với bác luôn.

14. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì chắc có vật gì nặng và cứng rớt vô làm bể hồ. Chàng PK có lẽ đã BƠI ... vào bụng 1 anh MÃO tốt số nào đó rùi ! #:-S #:-S #:-S
    Dù gì thì cũng thành thật chia buồn cùng bác liathiaviet nhé ( vì đã mất đi 1 người bạn )!

15. liathiaviet

Thích đã nhận:
    1
    Nghe thằng em tôi kể lại.

Đúng như bạn nói có MÈO đứng canh trước khi nó phá hồ .Nhưng tới hai con lận :1cái và 1đực .thấy tưởng dễ xơi quá con đực nhào dô ,con cái phía sau tức giận Xơi cho nó mấy phát liền .kết quả con plakat xanh ngọc vô cùng yêu quí của tôi ung dung tiến thẳng ra khơi .

16. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    =)) =)) Bó tay.cá halfmoon nhà bác liathiavịt sống ở biển àh.ngộ wa' nhỉ.hèn chi ngay cả kính 9 ly mà còn bị bể bởi nó nữa=)) =))
    Àh bác ơi,theo kiến thức hạn hẹp của e thì có kính 3,5,8,10 ,12 ly àh,em nhớ là đâu có kính 9ly đâu,kính này chắc bác đặt ngoài biển lun nhểy.

17. liathiaviet

Thích đã nhận:
    1
    Loại kiếng 9ly

loại này luyện bằng cát miền trung theo phép âm dương ngũ hành .Nhưng mà trước khi đi thi tôi cho con plakat xơi kiến lửa chúa nên nó mới dữ tợn như vậy

18. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Trời ơi...nhức đầu quá trời...ABV có LIATHIAVIET vui tính thật...=)) trình độ siêu cao..:devil:
    xin mấy MOD đừng note em...nhịn cười không được,sorry DingCuong :-*

19. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi.............! thật không thể tin nổi trên đời này mà có con PK phá banh hồ kiếng mà là kiếng 9ly mới sợ chứ,theo em biết thì cả TPHCM này không có cửa hàng nào có làm hồ 9ly đâu mà nếu có cũng là cửa hàng từ trên núi dọn xuống và khách của cửa hàng này cũng là người sống trên núi đấy heheh!
    @liathiaviet :xin bác giải thích cho em hiểu cái gì là kiếng luyện bằng âm dương ngũ hành vậy (em nghe là pó tay rùi đó)

20. liathiaviet

Thích đã nhận:
    1
    Pháp này có nói rồi !

Pháp này nói lâu rồi mà không chịu tìm hiểu thì thôi .Ráng nhớ lại đi