Cá PLT mặc áo gấm

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi Rongdo, 12/10/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con PLT này là hàng đột biến, châu nhiều, dày đặc và sáng rực, chạy phủ tới hết trên đầu. Mà đặc biệt là mình chưa thấy con cá nào châu chạy thẳng tới tận miệng như nó. Cứ như con cá mặc áo gấm hay "long bào" toàn thân vậy! Hàng bảo đảm PLT 100% mà nhìn cứ y như 1 con king ngoại nhập nào đó!
    Dù đầu chỉ dừng ở mức OK chứ không bự nhưng thường cá châu lên đầu chỉ tới mức đó, ngoại trừ mấy em hàng hiệu King Kamfa. Mà người bán nó nói ông chủ cũ để hồ nhỏ quá không lên đầu nổi, còn bắt cá lên cho mình sờ và nhấn nhấn trực tiếp lên đầu để bảo đảm 100% đầu hơi nữa chứ! Hy vọn về nhà mới rộng rãi em "hoàng đế" này sẽ sớm bung đầu bự. Mà dẫu cho có như vầy thì nhìn dàn châu cũng đã lắm rồi!
    Con này được dàn châu, mà giống thì có gene đầu bự nên tương lai nếu ép ra được cá con với mái đầu bự chắc sẽ rất đã.

2. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    em này nhìn đã quá rongdo ơi ! chuyến này định cho ra lahan made in VietNam phải không ?

3. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con này bản thân đã made in VN rồi, nhưng ra cá con với mái châu đẹp, đầu dữ chắc cũng sánh vai với cá ngoại được đó chứ! Các bạn nghĩ sao? mà dạo này chưa cho gặp mái mà nó cứ hay đứng "xịt" suốt, chắc tại chú nhóc tới tuổi dậy thì rồi! Hy vọng đây sẽ là dấu hiệu báo trước của những bầy con châu lấp lánh!

4. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em nghĩ bác thử ép con này với kamalau thử xem thì dàng châu của kamalau nhiều lắm..mà kết hợp với con này thì cũng ổn đấy..nhưng khổ cái là kiếm kamalau mái có đầu hơi khó...đành phải chịu khó vậy

5. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đúng rồi đó bạn, cá mái Kamalau châu dữ thiệt đó nhưng mà đầu thì thường hơi yếu. Mình đi coi nhiều chỗ rồi mà chưa tuyển được em nào cả. Mà cá ngoãi đẻ không biết có dễ không nữa, nên có cá đầu hơi chắc cũng không bạo tay mà mua.
    Chắc mình tính ép với mấy con KCPLT đầu hơi bao đẻ đã đăng rong bài "Bộ sưu tập cá mái" quá. Cá châu nhiều, đầu bự mà đẻ rồi thì dễ hơn mà.

6. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    uhm cũng được nhưng mình thấy dưới mục mua bán có em kia đăng con kamalau mái có đầu đó..bạn hỏi thăm thử xem...em đó bán 150k đó

7. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    con nầy nhìn đã quá hé. châu nhiều quá. con nầy châu nhiều mà không sáng. chắc ở ngoài nó đẹp hơn phải không bác.?

8. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con này ở ngoài châu sáng đẹp lắm. Mà mình thấy tấm thứ 2 chụp cũng thấy châu sáng vậy. Tấm đầu tại con cá hơi ẹo lưng làm dáng nên thấy hơi mờ thôi.
    Để từ từ mình gởi thêm vài tấm nữa. Con này dàn châu đẹp lắm, mà châu vừa rõ, bự mà sáng nữa! Đương nhiên giá trị của nó cũng hơi "nhiều nhiều, sáng sáng" 1 chút!

Last edited: 12/10/06
  9. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    em này dể sương nhưng mặt thấy hơi buồn , thân thể thì ngọc ngà quá ! ko cần bàn gì thêm !

10. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    bạn ở quận 6 nhưng ở đường nào..bạn đã có cá bột chưa???bạn ép cặp nào nhớ cho anh em biết nhé

11. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Chúc mừng Rongdo nha !!!

Dàn cá mái cũng như cá giống của bạn đẹp quá. Khi nào ép thành công nhớ post ảnh lên cho anh em mừng nha.

Với lại: có cá bột chắc sẽ chia sẻ hoặc bán với giá hữu nghị cho anh em cùng diễn đàn chứ. conlele sẽ ủng hộ bạn liền (dù nhà có hơi xa...)

12. hoanghuuphu

hoanghuuphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chà chà con cá cũa bác nhìn mà thèm quá . Mà con cá cũa bác có cho uống thuốc gì không mà nó đứng xịt một mình vậy . khi nào nó cho ra lứa con đầu bác cho em xin 1 con nhé(^__^)

13. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của ông đột biến gì không biết,nhưng ép thì làm ơn đừng ép với dòng có châu vì f1 sẽ ra con không có châu (trừ cùng loài đó là kinh nghiệm đó)hoặc tĩ lệ có châu thấp thông thường người ta cho lai với loài căn bản là hoàng kim hoăc red te thì sẽ bảo quản được gen không bị lăn

14. h_l_dang

h_l_dang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chu choa!!! chuyến này bác rongdo đầu tư dữ quá. Lần trước là con châu rồng bây giờ tới con này.

15. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chừng nào có cá bột nhớ thông báo cho anh em biết để hốt về nuôi nhé:x :x

16. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng cá bạn đẹp quá Thi ơi, chắc ráng sắp xếp thời gian qua thăm thử dinh cơ của bạn quá

17. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm wa mình mới wa, nhìn đã wá trời luôn.Cá mái mà đầu bự,châu nhiều nhìn đẹp lắm.

18. 123 khido

123 khido Guest

em này đẹp đó nhưng mỗi tội là thân nó hơi bị đen. Châu lên tới miệng thì có gi` là lạ đâu bác ơi, em thấy wài à.:laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

19. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    To colagon: Cám ơn lời khuyên của anh. Nhưng cái vụ cá trống châu không nên ép với mái châu thì mình mới nghe, nhưng theo mình cá cha mẹ châu càng nhiều thì con càng đẹp mới đúng chứ?!?
    Nếu đem ép cùng loài thì phải bảo đảm khác đợt, khác cha mẹ chứ nếu không bị trùng huyết ra cá con dị dạng tùm lum và xấu cực kỳ do các gen lặn gặp nhau đó mà! Do đó, tốt nhất vẫn là cho ép với loài khác vì cá la hán căn bản là cá lai mà!
    Còn chuyện ép với giống hoàng kim hay red texas gì đó thì xin lỗi anh, tôi không bao giờ dám làm đâu, vì hễ có chút xíu máu của mấy giống cá lột đó là cá con hầu như không sớm thì muộn sẽ lột, tức là mất giá thê thảm, chỉ có nước mang đi phóng sanh ngoài sông hồ hay cho mấy nhóc chưa biết chơi cá chơi thôi!
    Mình đã nghe chuyện 1 nghệ nhân có danh tiếng trong nghề vì lỡ ép 1 bầy cá châu lai rồng đỏ, dưỡng tới 4 tháng không thấy lột mới tung ra bán, ai ngờ sau đó chúng rủ nhau lột cả! Từ đó về sau danh tiếng xây dựng bao năm giảm thê thảm, mình không muốn bị lâm vào cảnh đó đâu!
    To 123khido: Con này thực ra ở ngoài cả châu và màu sắc đều rất sáng, chỉ tại lúc chụp góc độ tương phản với ánh sáng sao đó mới thấy tối thôi! Cá châu nhiều thường tối lắm, nhưng con này lại rất sáng, đẹp. Vì kẹt hồ quá nên phải nhốt chật làm cá xuống đầu, nay đang dưỡng lại. Để từ từ cá ổn định mình sẽ gửi hình lên cho các bạn xem lại.

20. trong_1982

trong_1982 New Member

Thích đã nhận:
    0
    con này đã wa .châu -chữ - đầu đều ok .nhìn em này thấy ghiền wa mầy bồ ơi.tui thấy anh rongdo có nhiều con đẹp wa.