Cá rồng ăn kiểu gì ? không hiểu được.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 14/4/08.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Hiện em đang nuôi 1 con HB dài khoản 22 - 25 cm rồi nhưng không biết nó ăn kiểu gì nữa cứ mỗi lần cho ăn tép là nó ăn chừng 1 hoặc 2 con đến con thứ 3 thì cứ cắn vào xong nhả ra rồi cắn vào rồi nhả ra luôn không chịu ăn mặc dù đã bỏ đói nhiều ngày liền. Em tưởng cá bị bệnh đường ruột hay lười ăn. Nhưng khi bỏ cá mồi vào thì cá vẫn ăn bình thường và cho cá ăn gián thì cá ăn rất dữ và rất chịu ăn. Anh em giúp em làm sao cho cá chịu ăn tép với. Rất cảm ơn.

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đơn giản là nó kén chọn thức ăn thôi bạn...Bạn mua sâu, dế cho em nó ăn, nó không lười như bạn nghĩ đâu...

3. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Sâu dế thì đương nhiên là nó sẽ rất thích ăn nhưng nêu cho ăn hoài thì nó sẽ quen và không chịu ăn thứ gì khác, khi cá lớn tập cho ăn rất khó. Cá bạn còn nhỏ nên tập cho ăn nhiều thứ. Nếu nó không chịu ăn thì cứ bỏ đói hẳn 1, 2 tuần cũng không sao, đừng thấy tội nghiệp nó, rồi nó phải ăn thôi. Bạn nên mua tôm đất cỡ ngón út, lột bỏ phần vỏ đầu tôm, xong cắt nhỏ khoảng nửa đốt ngón tay rồi bỏ vào các hộp như hộp bánh flan và trữ trong ngăn đá tủ lạnh. Làm như vậy sẽ chủ động, tiện lợi và tiết kiệm thời gian. Trong tuần ngày nào rảnh thì mua dế, nhái cho nó ăn thêm.

4. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    cá của bạn hơi bị kén ăn đấy!
    Bạn kho nên cho ăn cá mối vì cho ăn lâu ngày sẽ làm cá rồng xệ mắt vì hay phải chú ý nhìn ở dưới nên bị xệ đấy bạn

5. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình khi mới đem về cũng chảnh kiểu như vậy. Lúc đầu thấy xót ruột vì sợ em nó đói.Mình học cách bỏ đói như các Bro trên 4r hướng dẫn, bây giờ thì ngoan lắm. Cứ mạnh dạn đi bạn, đói dữ thì sẽ ăn nhiều thôi.Thân

6. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi CR theo mình dc biết thì nó thix an những con côn trùng hơn như dế,nhái,thằn lăn,....Đối vói những chú CR thì những con trên nó rát thix an hơn là bạn bỏ những con tép dù đông lanh hay là vãn sống!
    Nếu bạn mún CR của mình ăn tép thì tối thiẻu bạn phải bỏ đói nó cỡ 1tuàn và tập cho nó ăn từ từ thì may ra CR của bạn sẽ ăn những món ăn đó như những côn trung
    Đây là ý kién riêng của em thui máy bác nào ko đồng ý xin thông cảm do là mói là"lính" thui hhihi

7. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Cảm ơn các bạn nhiều lắm, mình sẽ bỏ đói em nó khoản 1 tuần xem sao. Còn mua dế với nhái cho em nó ăn thì khó lắm ở Vũng Tàu không có bán mấy loại này mới mệt chứ.
    Thân chào.