Cá rồng bị bong vảy

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi peterle0901, 24/2/08.

1. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi cách đây khoảng 2-3 ngày mình thay nước cho cá và như thường lệ thì mình bỏ vào đó 1 lượng muối, nhưng cũng từ ngày hôm đó bỗng nhiên cá của mình bị bong vảy ở phần đầu và dưới hàm miệng, các bạn có biết đó là bệnh gì không và cho mình biết cách chữa trị càng nhanh càng tốt nhé, thx~X(

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Tôi chỉ đoán là cá bị bệnh vêng vẩy còn tên gọi nữa là hởi vẩy phải không? Tôi thấy nhiều ngưởi chỉ cần thay nước bỏ muối sau mấy ngày thì cá khỏi. Riêng cá nhân của tôi thì dùng thuốc khán sinh có tên là Furan-2.

3. VU DUY HUNG

VU DUY HUNG Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị bong vẩy hay là bị xù vẩy vậy ? nếu bong vẩy thì nó sẽ tự mọc thôi còn nếu bị xù vẩy thì bạn phải cho muối vào bể hoặc dùng kháng sinh , không nên dùng kháng sinh liều cao và bạn cũng không nên cho ăn nhiều trong thời gian trị bệnh ( nên cho ăn ít thôi ) .
    Chúc cá của bạn mau lành bệnh !!!

4. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Srr các bác nếu nói cá bị xù vảy thì không đúng, nói đúng hơn là cá bị lột da ở phần đầu và dứơi mép miệng, theo mình thì có lẽ nó rất jống bệnh lổ đầu nhưng vẫn chưa biết cách chữa trị các bạn ai biết cách chỉ giùm mình với

5. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cái đó mình nghĩ là do em nó va quệt vào đâu bị trầy đó thôi . nếu đúng như mình nghĩ thì sau 1 thời gian là em nó tự lành àh . nếu có thể bạn post ảnh lên thì mọi người mới phán doán được .

6. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    bạn nên post hình nên.
    nếu bị bacterial thì trên người có nhiều vết màu trắng. sau khi coi hình mới biết được. Nếu là baterial thì bệnh này rất là nguy hiểm nếu không dùng thuốc khán sinh kịp thời. Đây là bước đầu của bacterial sau đó sẽ ăn vô mắt, mang và vẩy cá sẽ sù nên- dropssy.

Last edited: 25/2/08
  7. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Đúng đó bạn nên post nên cho mọi người cùng xem để còn trị bệnh kịp thời không để nặng là khó cứu lắm đó .

8. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Hix mình ko có máy chụp hình mà chụp = đt chỉ có 2mp lúc đưa vô máy hình phóng ra bể hết nên không nhìn thấy đc gì cả, để mình mô tả lại tình trạng cho các bác đoán nhé cá của mình noá bị lột vài miếng da ở trên đầu và ở những điểm da bị bong ra thì thấy hơi đen đen và đuối hàm của noá thì cũng tương tự như trên đầu nhưng chỉ bị 1 điểm và không bị đen ở phần da bị bong ra, mong các bạn thông cảm và ráng giúp mình

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Trên dđ toàn là bác sĩ cá rồng cây nhà lá vường, nếu không có hình không hiểu tình trạng của cá. Cố gắng kiếm ai có máy (borrow) chụp mấy tấm hình rồi trả lại cho họ.

10. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    vậy thì khó đoán bệnh lắm bạn àh . có khi bệnh nọ lại đoán sang bệnh kia thì chết . cách hay nhất là bạn post ảnh lên cho mọi người xem và cùng giải quyết thôi . bạn cố gắng vì chú cá của mình nha.

11. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bạn bị tróc da do nhảy nhót.Bạn an tâm.Để nuôi 1 chú cá rồng từ nhỏ đến lúc trưởng thành bạn sẽ còn thấy cảnh này dài dài & ít nhất em nó cũng tặng bạn vài cái vảy làm kỷ niệm.

12. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Tình trạng cá của mình hôm nay cũng khá tốt rồi có lẽ cá bị trầy chắc là do lúc mình đi học thì lũ trẻ con hàng xóm sang đùa jỡn làm cá hoảng sợ và va chạm vào những vật trong hồ ấy mà:)

13. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    vậy mà bạn làm mọi người lo quá . cá bạn vậy rồi cũng khỏi nhanh thôi bạn không nên lo lắng nhiều quá. bạn cũng hạn chế làm cho cá bị giật mình . nó lao vào đâu đã là tai hại rồi , nó mà nhảy ra ngoài thì còn tệ hơn .
    Ráng chăm em nó bạn nhé !!!