Cá rồng bị cụp râu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi simba29, 29/8/07.

1. simba29

simba29 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,
    Mình có nuôi một em Thanh Long vàng size khoảng 22cm, mới dây tự nhiên một bên râu của em nó bị cụp, mình có hỏi chổ bán cá thì họ nói rằng nó sẽ tự động khỏi, nhưng 2 tuần rồi mà râu em nó vẫn cụp. có bạn nào biết cách xử lý vấn đề này thì cho mình biết nhé, cám ơn nha.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Trước tiên bạn kiểm tra lại chất lượng nước,hệ thống lọc của bạn như thế nào?có hoàn chỉnh về hệ vi sinh chưa?Trong thời gian qua tỉ lệ muối như thế nào,có quá nhiều?
    Râu cá là bộ phận rất nhạy cảm với môi trường nước,chỉ cần nước có thay đổi về chất lượng là râu sẽ có những hiện khác thường.
    Râu cong đầu,cụp,mỏng dần..phần nhiều rơi vào tình trạng nước quá dơ.
    Râu bị đốm trắng,mẻ viền...thường là do nồng độ muối quá nhiều.
    Bạn kiểm tra lại môi trường,thay 30% nước (không nên cho thêm muối) thay cách 2 ngày 1 lần.

3. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em cũng nuôi 2 con 1 con bị cụp râu xuống 1 con thì không như vậy thì chắc o phải là do chất lượng nước chứ anh con bị cụp râu thì thấy râu nó đen thui

4. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cấ rồng thật khoẻ mạnh, ham ăn , táo tợn...các ưu điểm đó làm cho các bạn thiếu kinh nghiệm hay : cho ăn bừa bãi, lười thay nước ( ỷ vào bộ lọc tự động ) và nhất là nuôi chung tùm lum với nhiều cá dữ khác....không ngờ rằng một con cá rồng đặc sắc-đắt tiền vô cùng nhậy cảm, cá biểu hiện tiêu cực của nó là : cụt râu, bong mang, xệ mắt, nấm vẩy, còi cọc...không cân đối.