cá rồng bị hở hàm dưới nhiều?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi nanowar, 7/4/11.

1. nanowar

nanowar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là cá em mới mua về được vài ngày mah bây h nhìn kĩ mới phat hiện hàm dưới của nó bị dị dạng, bro nào biết chữa ntn hoặc cá bị gì xin giúp em với. size cá khoang 15cm.

[ em chup bằng dt nên hơi mờ các anh thông cảm]

2. tuananh91184

tuananh91184 Member

Thích đã nhận:
    1
    không vấn đề gì đâu , bạn cứ nuôi bình thường,cố gắng cho em nó ăn nhiều để phất triển tối đa về kích thước, thỉnh thoảng 1 tháng 2 lần cho 1 viên C sủi ( loại hay bán ở tiệm thuốc tây) ngoài ra để cá sung và ăn khỏe chú ý thay nước( đã khử clo ) và làm vệ sinh bể nhé

3. nanowar

nanowar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh đã chia sẻ. Vậy theo anh là cá của em bình thường không bị bệnh gì hả anh? vậy mah em đang chán định đem ra tiệm đổi cá bù tiền kiếm em khác về nui :D. Ah mà nhà em xài nước giếng em lấy nước xong thay vào hồ liền luôn có đc ko anh? bữa nay mua về la 2 ngày rùi mà em để ý hình như nó không chịu ăn cá mồi :-s.

4. kimhodiep

kimhodiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào bạn, Cá rồng là loài cá có độ sensitive rất cao ( nhạy cãm ). Thay nước là vấn đề quan trọng nhất đối với cá rồng, nếu bạn ko cẩn thận cá có thể bị shock, nếu nhẹ thì cá sẽ bị stress và bỏ ăn, còn nếu nặng thì cá sẽ die, bạn sẽ ko trở tay kịp đâu. Bạn nên có một bộ test kit để đo ph, ammonia, nitrite... để biết được phẩm chất của nước, ngoài ra bạn cũng cần có cây nhiệt kế để đo nhiệt độ của nước. Nước máy thì thường có độ ph cao và có chlorine trong nước, nước giếng thì ko có chlorine nhưng ph sẽ rất thấp. Cá rồng thì ph giao động là từ 6.0 - 7.5 ; Nhiệt độ từ 26 - 29, tốt nhất là 28. Khi thay nước, bạn nên xử lý nước trước, để loại trừ các độc tố trong nước như Chlorine... ( nếu là nước máy ), bằng nhiều cách như phơi nước một ngày cũng như cân bằng nhiệt độ sao cho tương đương với nhiệt độ trong bể trước khi cho vào, để cá ko có cãm giác khác lạ. Ngoài ra, lượng nước thay ko quá 35% nước trong bể, để tránh cá bị shock nước, ngoại trừ những trường hợp cần thiết phải thay đến 50% là khi Ammonia và Nitrite quá cao. Khi bạn mới mua cá về, thì đừng cho cá ăn ngay, hãy chờ vài ngày sau rồi hảy cho cá ăn. Cá của bạn nhìn thấy bình thường lắm, ko có vấn đề. Chúc bạn vui, Happy Arowana./