Cá rồng bi hư vảy

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi manhatan, 5/6/07.

1. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bác trong ABV,=;
    Mình là thành viên mới đăng ký tham gia
    Cá của mình bị đứt đuôi, mình dùng thuốc gây mê để cắt đuôi. Nhưng sau đó, không may, 1 đốm vảy lưng bị những vết bầm, sau đó có hiên tượng giống như bị lở, có người bảo là bị bị thoái hóa vảy.:rolleyes:
    Các bác có biết là bị gì? cách chữa... :crying: :crying: :crying:
    Xin cảm ơn và mong hồi âm sớm.
    Manhtan

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng từng cắt đuôi cá và thấy có vảy bị bầm rồi>>>bạn đừng lo cái vảy đó sẽ lành lại trong vòng một tháng>>>đầu tiên nó bầm nhìn như muốn bong ra nhưng sau đó hết bầm và chuyển bình thương trở lại chứ nó không rụng ra đâu.

3. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú em nớ mới nuôi mà kinh nghiệm đầy mình. Giỏi, giỏi! :laughing:

4. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    dạ>>>cám ơn anh wá khen :blushing: >>>em biết gì nói đó chứ không biết em đâu dám,kẻo "le te" người ta đánh cho vỡ mõm =)) >>>he he he

5. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Oh! vậy!!!
    Nếu là như vậy thì mình yên tâm rồi... xin cảm ơn các bác nhiều nhiều lắm.:applause: :applause: :applause:
    Tiện đây cho mình hỏi, có ai biết cách post hình lên diễn đàn không... Xin chỉ giúp mình... cảm ơn nhiều.

6. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới tìm được cách post hình rùi.
    Xin post hình vảy của em nhà mình, nhờ bác Ho@nglong và các bác xem có đúng như bác Ho@nglong tả không nhé!!!

7. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình gửi lại hình cho các bác xem có đúng khong nhe!!!

Last edited by a moderator: 14/6/07
  8. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    bó tay>>>tối wá mình nhìn không rõ vảy nào bị hư cả???nhưng theo hình thì vảy chưa bị hư nặng đâu mà lúc vớt cá ra mình không cẩn thận đè tấm khăn nặng wá>>>mất nhớt của vảy>>>trầy vảy theo diện rộng chứ không phải một hai cái vảy đơn thuần>>>đừng hấp tấp làm gì vội và cũng đừng lo lắng mà làm em nó khiếp đảm thêm nữa>>>ráng nhẫn nhịn chờ 1-2 tuần để em nó lành lặn lại.

9. t2n_dkny

t2n_dkny Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách đây khoảng 1 tháng em cũng phẫu thuật cắt đuôi cá và cũng xuất hiện những vết bầm như của bác em theo dõi và thấy sau khi con cá bị như trong ảnh sẽ rất khó mà đẹp như trước ở phần lưng mặc dù chế độ nc rất tốt Ai có cách chữa trị dc thì tham gia nhé

10. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đồng ý với bác Ho@ng Long là tối quá không thấy gì, nhưng con KL của mình cũng hư vảy vài lần, tóm lại là sau 1 tháng => ổn, thân!

11. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin gửi lại hình này, các bác xem giúp nhé!!!
    Cảm ơn rất nhiều,

12. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    rùi,rùi,nhìn là biết nguyên nhân tại sao rùi>>>một là bạn làm việc khi cắt vây cá làm trầy vảy,hai là bạn bỏ quá nhiều muối vào hồ làm nước trở nên mặn+ánh đèn trực tiếp chiếu xuống làm cá như tắm biển bị rộp da vậy á>>>trường hợp 1:để khoảng 1 tháng nhớ thay nước theo chu kỳ thường xuyên,trường hợp 2:thay nước nhưng không bỏ muối vào nữa>>>giảm tỷ lệ muối trong hồ xuống thật thấp>>>khoảng 2 tuần thì vảy lành lại.Ráng chờ khoảng từ 2 tuần đến 1 tháng thì mới lành lại,đừng hấp tấp mà làm này làm nọ là die con cá á!!!

13. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy là cá của mình cũng sẽ ổn.
    Xin cảm ơn các bác, đặc biệt là bác Ho@ng Long đã chia sẻ kinh nghiệm.:applause: :applause: :applause:

14. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá có khả năng bị nấm rồi, quan sát kỹ thêm phần vây, đuôi có hiện tượng gì lạ không, kiểm tra lại nguồn nước có thay thường xuyên không, kiểm tra lại mồi cho ăn ... xong thông tin chi tiết lại cho anh em trên forum để có hướng tư vấn cụ thể.

15. manhatan

manhatan Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bác Le Anh Dung đã hỏi,

Mình nghĩ khả năng là bị trầy vảy như các Ho@nglong nói là đúng, vì cá của mình bị tình trạng như thế này ngay sau khi cắt đuôi. Hiện nay, đuôi đang mọc lại bình thường.
    Về chế độ nước, mình thay hằng 2-3 ngày/ lần. Mỗi lần chỉ thay khoảng 10 - 15% nước trong hồ ~ 60-70 lít nước. (Chỉ đủ để hút hết phân & cặn ở đáy hồ là mình thôi không hút nữa) sau đó bơm nước mới vào ( Nước máy công- tơ) và cũng không quên cho thêm khoảng 70-80 gr muối.
    Về thức ăn thừa thì hầu như không có trong hồ, vì em nhà mình ăn rất khỏe, hầu như không bỏ thừa bất kỳ loại thức ăn nào cả. Chỉ có vài lần bỏ thừa thức ăn (trong thời gian đầu khi mới mang cá về, chưa chịu ăn) là mình đều vớt ra ngoài.

Mong các bác chỉ thêm kinh nghiệm.

16. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Thế thì vô tư đi, nhưng KL của bạn sao lại phải cắt đuôi vậy? Chẳng lẽ con này giống HL à là tự cắn đuôi mình, vì mình cũng nuôi KL nhưng không thấy hiên tượng?

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    những lớp vảy của cá rồng rất mỏng manh nên chỉ cần có va chạm là trở nên trầy xước,tróc,bầm,xuất huyết...Ngoài ra cá cũng có biểu hiện bầm tím 1 số vảy ở ngoài rìa khi môi trường nước xấu,thay đổi đột ngột...Bạn an tâm vảy sẽ lành trong thời gian ngắn.không có chuyện cho muối rồi mở đèn đến cá bị rộp lên như người tắm biển đâu.nếu thế thì nước phải rất mặn & đèn thì công suất ghê lắm mới xảy ra.

18. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    dạ,đúng rùi đó anh TPA.Hồi trước cá em bị nhiễm nấm đó,thấy nó cứ cạ cạ người em lo quýnh cả lên>>>cho một đống muối vô hồ>>>mỗi lần thay nước xong lại cho muối thêm>>>thấy nó vẫn cạ cạ>>>tiếp tục cho muối>>>sau vài lần vậy hồ cá em nó mặn chát+không có nhiệt kế nên em để đèn chiếu suốt ngày nhằm tăng nhiệt độ nước.Em vẫn còn lo,bắt em nó ra đem ngâm nước muối luôn (tỷ lệ 500g/100l)>>>ai dè em bỏ vô cái xô đứng>>cá nhảy lóc chóc trong đó,nửa tiếng sau em thả lại vô hồ cá gãy đuôi tùm lum>>>chuyện mà em pm cho anh nói và nhờ anh đến cắt đuôi đó>>>sau đó hồ cá nước mặn và lưng em nó bị đèn chiếu cho phồng rộp lên luôn>>>he he he

Last edited: 13/6/07
  19. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    ha ha ha>>>mình rút ra kinh nghiệm vậy>>>người càng có nhiều kinh nghiệm là người đó đã từng chẳng có kinh nghiệm gì ráo>>riết rùi gặp sự cố phải tự xử và tự xử như vậy riết rùi nó hóa thành kinh nghiệm cho bản thân>>>cho nên người nào càng không có kinh nghiệm gì là người đó nuôi cá cực giỏi>>>do cá chẳng bệnh tật gì ráo để mà rút tỉa kinh nghiệm.
    Mình sợ lắm vì còn một đống bệnh của cá mà mình chưa gặp>>>lo chết đi đc>>>chuyện xoăn mang,chuyện bong bóng cá...>>>cố gắng nuôi tốt và đừng hâp tấp nóng vội làm gì>>>nguy hiểm cho cá thêm nữa và mình cũng không muốn có thêm kinh nghiệm chi nữa >>>he he he

20. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Vậy là yên tâm, em nó bình thường, bạn nhớ bổ sung cho em thêm vitamin cho nó có chất!
    Con Hồng Vỹ nhà mình (bay giờ cho rồi) trước cũng có dấu hiệu như cá bạn sau khi bị một đợt nấm, nhưng giờ thì nó ổn.