Cá rồng bị xoăn mang!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi docuong, 13/4/08.

1. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nhờ các bác trong diễn đàn tư vấn cho em cách chữa trị chú KLHV nhà em bị xoăn 1 bên mang ( ở phần mềm ), tình trạng :
    - Chú cá nhà em nuôi đc 2 năm khoảng 40cm, nuôi 1 mình 1 bể 1.7m.
    - Em thay nước thường xuyên 1 tuần 2 lần mỗi lần 30%, có thả muối và lá bàng .
    - Em mới phát hiện đc hiện tượng xoăn mang 1 ngày nay ( sau khi em đi công tác về ở nhà hôm đó bị mất điện ko có ai bật sủi khí )
    Rất mong đc sự tư vấn kịp thời của các bác !

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nếu chỉ mới phát hiện & còn nhẹ thì bạn chỉ cần tăng cường sủi oxy & liên tục thay nước 30%/ngày mang cá sẽ hồi phục trong thời gian ngắn.
    Chúc bạn may mắn.

3. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thay nước đều đặn hàng ngày 30% đi bạn, xem lại hệ thống lọc. Nhớ tăng muối và để máy lọc thổi nước thành dòng đi bạn... Nếu cá bị nặng là phải phẩu thuật nhỏ nhỏ đó...

4. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank các bác đã tư vấn cho em, em sẽ thực hiện theo các bác chỉ dẫn, kết quả ntn em sẽ báo cáo lại sau .

5. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Kết quả ra sao rồi bạn?????????????????????????????????

6. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Báo cáo với các bác em đã làm theo cách của các bác chỉ dẫn thay 30% nc hàng ngày và cho thêm muối tính đến nay đã đc 1 tuần nhưng mang chú KLHV của em vẫn chưa thấy có biến chuyển gì . mong các bác tiếp tục tư vấn cho em !

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    1 tuần chưa là nhiều để hồi phục.Tốt nhất bạn chụp hình lên để xem mức độ nặng nhẹ thế nào mà có phương pháp chữa trị tích cực.

8. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    bề 1.7m là chiều gì? bạn có thể nói rõ được không? chiều dài, cao, rộng là bao nhiêu?
    bạn thay nước 2 lần/một tuần mỗi lần 30%, vậy thì hệ thống lọc của bạn là loại gì? post hình nên xem coi nào?
    Tôi nghĩ thay nước sẽ không giúp được cho cá hồi phục, tại vì chu kỳ thay nước của bạn là đang nằm trong phương pháp chữa trị mà bạn đã được hướng dẫn. Nhiều khi thay nước nhiều quá cũng sẽ mang hại vào thân. Nếu bạn dùng nước giếng thì công thức thay nước của bạn có thể làm giảm con số vi sinh trong bề cá. Vì thiếu vi sinh quảng lý phân cá làm cho chất nitrite và ammonia sẽ nâng cao.
    Bạn nên thử chất độc nitrite trong nước, chất nitrite lúc nào cũng phải ở con số "0" nếu không cá sẽ thở rất mạnh và từ đó sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe..
    Nếu chất độc nitrite không có ở số "0" sau khi thử nước thì bạn nên tạn thay nước mà mua vi sinh bổ túc vô cho hệ thống lọc.
    Cá bị giảm sức khỏe không chỉ vì nước mà còn có nhiệt độ, pH, diện tích rộng của hồ và hệ thống lọc v.v. Bạn nên cho thêm chi tiếc về môi trường con cá của bạn để mọi người có thể giúp bạn.

Last edited: 22/4/08
  9. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trên Tạp chí cá kiểng có chỉ cách phẫu thuật xoắn nắp mang cá rồng đấy. Bạn mua về tham khảo thử đi. 13500 Đ 1 tờ

10. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cá của bạn cần thay 30% nước , tăng cường thêm máy lọc oxi thời lành bậnh lâu mau còn phụ thuộc vào sức khỏe của cá .Bạn up hình lên để các bạn dễ nhận xét hơn.

11. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng hệ thống lọc tràn 5 ngăn theo hướng dẫn của bác TPA, bể của em 1.7mx0.6m hiện tại em đang bỏ thêm lá bàng vào tes xem có cải thiện đc ko!

12. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    BC các bác nguồn nc em đang SD để nuôi cá là nc máy .

13. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nếu bạn có hệ thống lọc 5 ngăn thì okay, nhưng phải thử chất nitrite. Nếu nước bị ô nhiễm chất nitrite thì bỏ lá bàng vô cũng không có lợi gì. Bạn dùng nước máy, không biến bạn có khử chất chlorine trước khi dùng không? Nước máy thường có chất chlorine để sát trùm và chất cứng rất là cao. Nếu bạn thay nước 2 lần một tuần mỗi lần 30% thì tôi nghị những con vi sinh trong hệ thống lọc không thể chịu nổi tại vì chính tôi cũng đang dùng nước máy mỗi lần thay chỉ có 20% hai tuần thay một lần. Nếu thay nhiều như bạn thì hồ thường có vấn đề dù là nước trong bê vẫn trong như nước mưa.

Trở lại đề tài cá của bạn phương pháp chữa là phải phơ nước máy. Kiếm hai cái thùng chứa nước lớn. Bơm nước vô, khử chất chlorine, bổ túc oxy và cho lá bàng vô. Kiếm cái gì đậy hai miệng thùng nước cứ để oxy chạy một tuần. Sau một tuần thì dùng nước này thay nước cho cá. Khi có nước cũ (hi vọng là có vi sinh) thì thay 30-50% cũng không có tổn hại đến những con vi sinh quí mến. Trong thời gian này nên hạng chế đồ ăn cho cá.

good luck!

14. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    B/c với các bác tình hình chú KLHV của em sau 1 thời gian điều trị bệng xoăn mang theo như hướng dẫn của các bác mà bệnh tình ko có gì biến đổi . Em đang nghĩ đến khả năng phẫu thuật cắt nắp mang. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho đi !!!!!!!!

15. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko có Bác nào giúp em à !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

16. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    làm mãi làm hoài mà không được thì cắt đi chứ con ngâm tẩm gì nữa bác,cái này bác nhờ mấy bác có kinh nghiệm tý để mang mọc ra nhanh nhất.

17. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào có kinh nghiệm phẫu thuật xoăn mang chia xẻ kinh nghiệm cho em !!!