cá rồng bỏ ăn?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi chimboica, 13/2/08.

1. chimboica

chimboica Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho e hỏi? chú cá nhà em khoảng 1 tháng nay nó ăn rất ít gần như là ko ăn. Lúc đầu em tưởng nó chán nên thay đổi khẩu vị cho nó ăn thức ăn khác nhưng no vẫn ko ăn. sức khỏe bẫn bình thường vây đuôi vẫn căng và bơi lội tung tăng chỉ mỗi tội là nhất quyết ko ăn. Hay em sợ nó bị treess vì trước đây 1 thg em đã phẫu thuật nó nên nó vẫn sợ.

2. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    sẵn có topic cho mình hỏi luôn, mình mới lần đầu tiên chuyển sang nuôi cá rồng, mình để hệ thống lọc và oxy hoạt động từ 6h sáng đến 22h tối là ngưng (tại lúc trước mình nuôi tai tượng) nên mình ko biết để như vậy có ảnh hưởng gì đến cá rồng hay, cá mình là cá con dài có 15cm à ,hơi biếng ăn ,mong mọi người ai rành xin chỉ mình nhé, cảm ơn mọi người

3. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    trước kia tôi cũng bị như bạn đó nhưng mà sau khi tôi tham khảo trên diễn đàn và có theo dõi cá thi tôi thấy cá bắt đầu ăn bình thường trở lại . sau đâu là ít kinh nghiệm của tôi hy vọng có thể giúp bạn .
    Đầu tiên bạn phải kiểm tra lại nước xem có đảm bảo hay không . sau đó tới máy lọc ,để máy hoạt động 24\24 không nên để lọc phụt ra oxi ( bởi nó có thể gây tress cho cá ) . khoảng 2-3 ngày thì thay khoảng 10%-20% nước tùy theo độ dơ của nước . mỗi lần thay thì cho thêm 1 ít muối , lần đầu cho nhiều rồi cứ thế giảm dần ( lưu ý không nên cho quá nhiều muối ) . bạn bật sủi oxi từ 4-6h \ ngày (nếu bể có cây cảnh thì nên bật cả đêm nhưng để ở chế độ sủi nhẹ ) . hàng ngày cho nó ăn khoảng 3-4 con cá mồi để theo dõi dần dần ( bạn cứ thả vào đó cho đến khi nào nó ăn hết thì thôi nếu nó ăn hết ngay thì cứ cho nó nhịn tới ngày hôm sau lại cho ăn tiếp ) nếu thả cá mồi bình thường mà nó không chịu ăn thì bạn cho nó nhịn ăn tầm 2-3 ngày rồi tiếp tục thả mồi vào như trên . cứ như vậy cá của bạn sẽ chóng ăn bình thương như trước thôi .
    Chúc bạn sớm có 1 chú cá rồng thật đẹp !!!

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bị stress sẽ bỏ ăn nhất là với những chú vừa trải qua phẫu thuật.Bạn không cần lo lắng,chỉ cần giữ cho chất lượng nước thật tốt,thay nước thường xuyên,ngâm 1 ít lá bàng giúp cá giảm stress.Sẵn dịp này bạn tập cho cá ăn tôm đông lạnh là tốt nhất.

Bộ lọc phải hoạt động 24/24 mới duy trì được hệ vi sinh trong hộp lọc.Cá rồng rất khỏe,ít bệnh lặt vặt nhưng luôn đòi hỏi phải được sống trong môi trường nước sạch.
    Nước chất lượng kém cũng là 1 nguyên nhân dẫn đến cá biếng ăn,chậm phát triển & 1 số bệnh khác.

5. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá Bạn bị stress mà bỏ ăn cả tháng trời quả thật đáng lo.
    Mình có người Bạn thay hồ cá do bất cẩn làm cá hoảng và trầy trụa cũng bỏ ăn 1 thời gian dài Anh ấy xử lý như sau:
    - Cần duy trì đảm bảo chất lượng nước, tăng lượng muối giúp cá ổn định.
    - Cần tạo môi trường vận động cho cá: dòng nước luận chuyển ... để cá duy trì trạng thái vận động tạo cảm giác thèm ăn.
    - Thả thêm vài chú cá mồi, hồng két... giúp cá bạo dạn, giảm stress.
    - Kiên trì cho ăn từng ít một các món khoái khẩu có thể được.
    Một kinh nghiệm xin đóng góp thêm với Bạn.
    Chúc Bạn thành công.

6. AChauLong

Thích đã nhận:
    28
    Cá rồng toàn núp trong góc

hum bít vì sao bé rồng nhà mình nó cứ núp trong góc ko ,nước vẫn trong, muối hột mình thả đầy đủ theo đúng công thức của bạn trinhphuongan ,đáng lẻ bé ấy phải là người hùng của cái hồ bơi qua bơi lại chứ, nhìn nó núp trong góc giống cá lóc quá ,ai bít nguyên nhân xin chỉ giùm mình với ,cá mồi mình vẫn thả đầy đủ :crying:

7. AChauLong

Thích đã nhận:
    28
    yeahhhhhhh, vừa post xong bài trên chạy xuống tắt máy sủi ,để máy lọc lại ,tính đi vô nhà thì bé rồng bơi ra kiếm mồi liền :D , rút kinh nghiệm rùi , từ nay chắc phải giảm bớt hệ thống sủi khí thôi ,hehe ,nhìn bé rồng dí nguyên đàn cá chép sao mà đáng yêu quá :x ,sáng giờ cứ tưởng cá mình bị bệnh gì chứ :x:x:x

8. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    đúng rồi đó bác . cá rồng vốn ưa thích nước tĩnh . nó không thích sủi nước đâu . nhiều em có thể bị tress nặng đó bác . nếu có muốn bật thì nên hạn chế thôi bác àh .

9. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn, cá bạn bỏ ăn là đúng rồi.nhưng ko sao dâu,có thể nó bỏ ăn cả tháng đó bạn àh vì mình đã gặp trường hợp này rồi.mình cũng gây mê phẩu thuật ca mình bỏ ăn cả tháng đó,từ bây giờ bạn đừng bỏ thức ăn gì cả,3 hay 4 ngày bạn bỏ thử mà nó ko ăn bạn vớt ra rồi cho cá nhịn mấy ngày liên tục rồi thử lại,chúc bạn thành công

10. kagaya

kagaya Active Member

Thích đã nhận:
    0
    e cũng bị y hệt thế này . khi mua về an hăng lắm ,mỗi ngày an 1 con cá mồi ( cá nhà e có 20cm thôi ah ) , tự nhiên 3 hôm nay ko ăn uống j`. cứ nổi nổi gần mặt nuớc , đuôi chúi xuống dưới , lần đầu nuôi ko có kinh nghiệm , mong các pro chỉ giáo

11. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mang xem lại hệ thống lọc xem có cung cấp õy cho em nó đủ không

12. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    vậy có lẽ bạn phải kiểm tra lại môi trường nước thôi . có thể do môi trường nước không đảm bảo nên nó vậy . bởi bình thường khi cá mới về thì nó hay bỏ ăn nhưng vì bạn nói nó vẫn ăn thì chắc là do môi trường nước rồi . bạn chú ý kiểm tra lại và thay nước đều nha .
    Chúc cá của bạn sớm khỏe lại !!!

13. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    sẵn đây cho em hỏi luôn là nhà em có nuôi 1 con yellow taiwail em bật oxi 24/24 ngày nào cũng vậy còn máy lọc thì tối em tắt sáng em bật lên. nếu như em bật oxi như vậy có tác hại đến cá ko các anh?.

14. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình bạn nên bật lọc 24/24 thì đúng hơn . vừa lọc nước vừa luân chuyển oxi trong nước. còn về bật oxi thì bạn nên bật 6-10h là ổn rồi nếu không cần thiết thì bạn tắt đi bởi cá rồng thích sự yên tĩnh hơn ồn ào . trong bể của bạn mà trồng thủy sinh thì bạn lưu ý phải để oxi cả đêm bởi không cây trong bể sẽ hút oxi của cá về đêm đó bạn .
    Chúc bạn có chú cá khỏe và đẹp !!!

15. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vâng cảm ơn bác, mà các bác cho em hỏi luôn là trong hồ cá của em có vài em cá vàng nhỏ cho cá rồng ăn, như vậy cá vàng có hút hết chất oxi trong nước ko các bác. em sợ bật lọc ko bật oxi sáng mai thức giậy thấy 1 cái là em xĩu luôn đó :(

16. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    bạn lo xa quá . cá vàng thả vào trong cho rồng ăn thì sao hút hết oxi được , khi nào chú rồng đói là nó chén liền à đâu để cho mấy chú cá vàng đó sống sót được . nếu máy lọc của bạn đủ công suất thì yên tâm đi . mình vẫn để như vậy mà . hầu như mình không bật sủi oxi mấy chỉ bật mỗi máy lọc thôi .

17. davidsphuong

davidsphuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    em chào các bác pro cá rồng em có con cá kim long úc dài 30cm 4 ngày nay co hiện tượng bỏ ăn. các bác có kinh nghiệm chỉ em vài chiêu để em chăm sóc cá cho tốt. em xin cảm ơn các bác

18. Vệ Tư Lý

Vệ Tư Lý Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn mua thêm vài con cá khác (size phải lớn hơn miệng cá rồng) như ngân sa, hồng két, kim sơn... bỏ chung vào, các em này tranh ăn với nó thì bản tính tham ăn nó sẽ trỗi dậy và ăn như hạm cho xem. Chúc các bạn mau thành sumo.

19. Vệ Tư Lý

Vệ Tư Lý Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Em nó bị nhát đấy bạn à? Thử che hồ lại 1 thời gian xem sao