Cá rồng & Certificate

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi trinh phuong an, 24/2/07.

1. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    gởi các bạn vài suy nghĩ của mình sau khi xem lại 1 chủ đề đã khá lâu (Cao Lưng Hồng Vỹ của mình đây!!!!),có trước khi mình đăng nhập thành viên của diễn đàn.thấy anh em tranh luận về vấn đề nguồn gốc cá có đúng theo lời tiệm nói & giấy certificate,khá căng thẳng.

Hầu hết anh em chơi cá rồng hiện nay đều mong muốn sở hữu 1 chú cá rồng thật đẹp,có lý lịch rõ ràng,có tên gọi chính xác...,nói chung ngoài con cá là nhân vật chính ra thì tờ giấy certificate là 1 diễn viên phụ không kém phần quan trọng góp phần đưa chú cá rồng lên 1 giá trị hoàn hảo.
    thực tế hiện nay theo mình biết (chỉ trong thị trường sài gòn) số người bán cá rồng không nhiều,anh em mua cá rồng đặt niềm tin vào sự nhận xét con cá & niềm tin vào người bán cá là chính.tờ giấy certificate đôi khi không quyết định cho sự lựa chọn.tuy nhiên có 1 thực tế là hiện nay ở đâu cũng nói mình bán cá có chíp,có giấy certificate chính gốc do trại x,y,z nổi tiếng 5 châu cung cấp.từ con cá hàng ngàn usd đến chú thanh long trị giá khi bán ra đến tay người mua không quá 50usd.
    Bán cá tuy số tiền lãi rất nhiều nhưng tỷ lệ rủi ro không phải ít,nên 50usd cho chú thanh long thì giá gốc không thể cao hơn 25usd.1 con chíp trị giá cũng khoảng 10usd.và hàng trăm thứ chi phí khác..giá gốc của trại là bao nhiêu?nếu như đó là 1 con cá được trại xuất ra có đăng ký rõ ràng?
    theo mình biết chip để bắn vào cá hay các loại động vật khác có rất nhiều hãng,nhiều nước,sản xuất.theo quy định chung của cá cơ quan quản lý động vật thuộc nhóm cần quản lý thì tất cả các loại động vật thuộc các loại nằm trong danh mục quản lý muốn vân chuyển,mua bán hay nuôi giữ đều phải có giấy tờ xác định nguồn gốc,mà chíp chính là cơ sở để quản lý.chính vì thế tất cả các chíp của bất kỳ cá nhân hay cơ sở nào muốn được công nhận đều phải đăng ký.khi bắn chíp phải có xác nhận của cơ quan quản lý(CQQL).
    giấy certificate sẽ được in sẵn theo mẫu của CQQL hay theo mẫu của cơ sở nhưng phải có ghi rõ chi tiết,số thứ tự giấy certificate,dùng cho loại nào,giống gì,nguồn gốc,độ tuổi (có 1 số quy định về độ tuổi,kích thước để bắn chíp)thời gian bắn chíp,mã số chíp & có xác nhận...
    các trại cá thường bắn chíp (dành cho cá nhỏ trong độ tuổi quy định) trước khi xuất trại khoảng 7 -10 ngày là để có thời gian phục hồi cho cá & thời gian dành để đăng ký với CQQL.đối với cá đã lớn thì thường đã có chíp & giấy dù cho chưa xuất bán bao giờ.
    Do cá rồng nằm trong danh mục cấm săn bắt & giá trị cao nên khi trại đã đăng ký mã số chíp thì điều đó đồng nghĩa trại phải nộp thuế rất cao,trừ khi trại chứng minh chưa xuất trại con cá đã đăng ký.giống như mình khai mua hàng nhiều mà chưa bán được thì phải cho cơ quan thuế thấy số hàng tồn.
    trở lại với thị trường cá rồng thì các bạn thấy có đôi điều không hợp lý sau.
    * có chíp,có giấy của chính trại(có thể hỏi trại có đúng mã số & được xác nhận là có)nhưng không có xác nhận của CQQL địa phương xuất bán?(không đăng ký để tránh thuế) thường là cá có giá trị cao.
    * có chíp,nhưng giấy không đi kèm hay đợi khách mua mới scane rồi ghi?(chắc chắn là giấy giả)
    * có chíp,có giấy,người bán khẳng định là đúng loại cá,mua tại trại nhưng cũng xác nhận đây là chíp & giấy của trại không đăng ký để tránh thuế & tiện cho vận chuyển?(thường loại này trại sẽ không xác nhận)
    nhiều đợt hàng,nhiều size cá khác nhau mà cùng 1 ngày ghi trên giấy?(giấy giả là điều dễ hiểu hơn là nghĩ đó giấy thật)
    * cá giá trị không cao,<,= 50usd.cá quá nhỏ 10cm,giấy in không sắc nét..?(giả tuyệt đối)
    * có chíp,có giấy mà chíp dán sau lưng giấy?(đó là chuyện khôi hài cho ai tin đó là cách quản lý động vật nằm trong danh mục cấm)
    Mình có 1 số câu nhận xét trên có thể chưa đúng hoặc không đúng hoàn toàn nhưng đó là suy nghĩ của mình & suy luận qua cách quản lý của CQQL.
    * nếu như trại xuất bán cho bạn 1 con cá mà không ghi mã số,ngày tháng trên giấy thì bạn có nghĩ rằng trại đó có trách nhiệm với con cá & tờ giấy certificate?trại không có máy quét nên nhờ người bán quét dùm?Mua 2 năm rồi hôm nay buồn buồn ghi ngày mới mua hôm nay?giống như mua hàng mà người bán đưa cho tờ giấy trắng bảo muốn ghi gì thì ghi?
    * nếu như có chíp,có giấy của trại mà không có xác nhận của CQQL thì có ai biết được nguồn gốc để tin là được nuôi &sinh sản nhân tạo?hàng trăm hãng sản xuất chíp liệu có trùng mã số?quét chíp trên con cá rồi tìm trong số chíp được đăng ký lại là con gấu?
    * có chíp mà giấy không đi kèm cá,hẹn mấy bữa nữa tháng?CQQL khi kiểm tra sẽ đợi bạn mấy bữa nữa có giấy?(in chưa khô?) đợi scane rồi ghi?
    * cá giá trị không cao tiền chíp+tiền giấy..gần bằng con cá.bán cá làm phước?
    *cá quá nhỏ thì trại không bắn chíp,để bảo đảm sức khỏe cho cá & đó là quy định chung,ngoài ra cá cần có thời gian phát triển ổn định để trại phân loại,gạn lọc cá khuyết tật,cá chết hao hụt...(cá nhỏ mà nói có chíp?chắc là 1 bầy cá chỉ toàn người mẫu,tỉ lệ sống sót 100%,không có em nào khuyết tật,sức khỏe thì cỡ Lý Đức + ,- 1 chút nên mới chút xíu đã chịu đựng giỏi.
    * Cuối cùng chỉ có con cá là thật & người mua nên tìm hiểu kỹ điều mình biết chắc chắn là thật hơn là đặt niềm tin vào điều mình chưa biết thật hay giả.
    Đối với cá rồng thì trên diễn đàn có rất nhiều cao thủ,đã có rất nhiều bài phân tích hướng dẫn chi tiết đặc điểm để nhận biết & đánh giá từng loại cá,có cả hình ảnh minh họa,có đủ loại từ loại rẻ tiền đến quá mắc tiền,các bạn tìm hiểu kỹ,ghi nhớ rồi chọn lựa cho mình chú cá rồng,để tránh đổ lỗi cho người bán,hay bực tức khi bị lừa,bị cười...rồi cảm thấy chán ghét chú cá rồng vô tội.vì nó là cá thật mà?chỉ có người bán nói sai tên & người mua thì nhìn sai giống.hãy nhận ra đó là thiếu sót của mình khi không suy nghĩ kỹ,không tìm hiểu những bài học mà các người đi trước có được không chỉ bằng công sức mà đôi khi trả giá rất đắt mà không nói ra thôi,khi quá đam mê mà quên đi không có cái gì không bị làm giả.không có cái gì thật hoàn toàn,nhất là trong kinh doanh.
    Mong là mình không sai hoàn toàn,các bạn thấy có gì sai xin góp ý & thứ lỗi.
    Đánh dấu địa chỉ bài viết trên trang chủ

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Bài viết hay lắm!
    Minh kết nhất là đoạn này
    Bên Cá La Hán, Bên Chim, Lan cũng đều bị tình trạng này
    Cám ơn bác nhiều
    To các Amid, các Mod: sao không thể Cảm ơn bài viết với bác Trinh Phuong An?

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To các bác GHT,Tungvpbank: Sao lại cám ơn tui, cám ơn bác Trinh Phuong Anh chứ :applause: :applause: :applause: .
    To bác GHT : có rất nhiều chủ đề không thể cám ơn bài viết đầu tiên (dù bài viết đầu tiên rất hay) không biết có vấn dề gì không? dề nghị bác xem lại nhé

4. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình đọc bài của bạn trinh phuong an rồi thấy bạn rất tâm huyết với con cá rồng nhỉ. Bạn chắc là dân kinh doanh nên cẩn thận nhỉ. Thật sự câu nói: "chỉ có người mua lầm chứ người bán không bao giờ lầm" luôn đúng; vậy bài học là "hãy là người mua khôn ngoan" vì thực chất, tìm hiểu thông tin càng nhiều về một vấn đề hay sản phẩm thì càng hiểu rõ về nó, như vậy rủi ro sẽ ít đi, còn tờ cert cá rồng chẳng qua thì một trong nhiều yếu tố kết hợp để kiểm tra sản phẩm "thật" tới mức nào thôi.
    Hiện VN đã có cơ quan Cites riêng mới thành lập, hy vọng nhờ cơ quan này, chúng ta sẽ sớm kiểm tra được con chip cấy vào cá rồng xem "lý lịch" thật của nó như thế nào.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Sao ấy nhỉ, cứ chuyển sang box khác thì có mục Cảm ơn bài viết nhưng khi chuyển lại về vị trí cũ nó lại tàng hình đâu mất.~X(
    Anh Tiến bê em sửa lại giúp em với.

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    chắc tại mình viết dở quá nên không cảm ơn được đó.không sao đâu.chuyện đó không quan trọng.chỉ cần anh em góp ý là vui rồi.

7. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Oh, không đâu, ngược lại là đằng khác . Bài viết của bạn Trinh Phuong Ân không hẳn ngẩu nhiên mà có, mà là do tích lủy của những kinh nghiệm "xương máu" và rất có thể là rất đắt tiền . Cái lợi của một sân chơi như thế này là thế, chúng ta đều có thể chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm của nhau, nhất là những bài học "đắc tiền" :laughing: . Làm cách nào để giảm thiểu việc "đóng tiền học phí" cho các bạn mới vào , lúc nào cũng là điêu đáng và nên làm, rất được hoan nghênh . Tôi cũng muốn tìm cái option để cảm ơn bạn TPA về bài viết, nhưng chẳng thấy đâu . Âu, xin coi vài dòng tản mạn đây là những lời cám ơn . :applause:

8. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bài viết của bác TPA quá hay luôn,mà hình như chỉ rồng Châu Á mới có cer thôi các bác nhỉ

Last edited: 24/2/07
  9. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Rất Hay bạn Trình Phương An à,đọc bài bạn viết cảm thấy rất nhiều vấn đề còn trong "tranh tối tranh sáng",đã được bạn mỗ sẽ khá chi tiết, phân tích rõ để thấy được những gì nên và không nên...Khi thị trừờng cá rồng còn vàng thau lẫn lộn,rất khó cũng như đũ kinh nghiệm để mà thẩm định được cái gì xịn cái gì dõm.ngoài trừ người bán,hoặc những tay thật sự chuyên nghiệp chơi Rồng lâu năm ,cầm và nhận biết được nhiều certificate cuả khá nhiều trại cá khác nhau.Có thể ai đó chơi 5,7 chú rồng,nhưng nếu không đủ kinh nghiệm như đã nói trên cũng chưa dám chắc, tự nhận mình đũ kinh nghiệm thẩm định tất cả các cẻtificate,ngoài trừ trùng với những chú rồng anh ta chơi ,vơí điều kiện cá anh ta là hàng xịn chính gốc để so sánh mà nhận biết.Hoặc cũng đã lâu tôi có xem 1 bài pót của anhhhxiiii nếu tôi nhớ không lầm,có liệt kê các cetificate cuả khá nhiều trại cá,nhưng thú thiệt không trong nghề nhìn coi cho vui chứ,tôi không phân biệt được nêú có giả y chang như những cai cẻtificate kia,nếu có dùng cách này để mà phân biệt.Nhưng dù sao hi vọng như lời bạn Le Anh Dung nêu trên:
    Hiện VN đã có cơ quan Cites riêng mới thành lập, hy vọng nhờ cơ quan này, chúng ta sẽ sớm kiểm tra được con chip cấy vào cá rồng xem "lý lịch" thật của nó như thế nào.Rất cám ơn bài viết đầy tâm huýết chia sẽ cuả bạn Trình Phương An,rất mong được xem nhiều bài nhay khác cuả bạn trong thơì gian tới.Thân aí chào bạn

10. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có đọc trên 1 quyển sách là “nếu muốn làm giàu hãy chọn nơi bất ổn nhất”Có thể có nhiểu cơ hội và lòng tin làm nên rất nhiều tiền.Nếu ai cũng có hiểu biết cao thì làm gì có cer…giả.EM thuộc loại dỏm(mới chơi cá) nên có giì thì anh em bỏ qua, mà không bỏ qua thì thôi,he he,nói vậy chứ thật sự là anh TPAn nói rất đúng .Vì Certificate cũng dễ làm nếu có trình độ đồ họa.Nên kinh nghiệm và học hỏi là trên hết.

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    trích bài của bạn le anh dung & các bài khác mình có thêm đôi lời.
    dù cho VN có thành lập cơ quan Cites thì chuyện nan giải đầu tiên là chính con chíp & giấy từ trại cá.
    chỉ có cá nhập theo đường chính thức,được xuất trại có xác nhận của cơ quan quản lý (Cites) may ra mới có thể kiểm tra được.còn cá nhập lậu thì người mua phải chấp nhận rủi ro do giá rẻ,có lẽ không ai dại gì đem cá lên kiểm tra lý lịch khi biết cá mình nhập lậu & có nguy cơ bị tịch thu nếu như là cá không đăng ký.
    chỉ có vài cách tốt nhất là
    *nhận xét thật kỹ cá muốn mua.tham khảo thật nhiều bài kinh nghiệm trên diễn đàn.
    *tìm người bán có nhiều uy tín.
    *người bán có cam kết rõ ràng với giống & nguồn gốc xuất xứ của cá.nếu sai có thể trả lại & chỉ chịu thiệt 1 ít chi phí.
    *đưa hình ảnh lên diễn dàn nhờ anh em nhận xét(không nói giá tiền,không nói tên người bán để có được nhận xét công tâm & thẳng thắng)
    anh em cùng sở thích nên thẳng thắng nhận xét & công tâm,không e ngại đụng chạm nếu như mình nói ra sự thật.(cái này đôi khi mình cảm thấy tồn tại trên diễn dàn)
    nếu như chỗ nào bán cá kém chất lượng nên thông báo cho nhau để tránh là nạn nhân tiếp theo.
    nếu người bán cá cũng là thành viên diễn đàn(cái này thì chắc chắn có) thì nên đứng ra nhận trách nhiệm đối với cá của mình.nếu như chất lượng tốt thì cũng là 1 hình thức quảng cáo & khẳng định uy tín.nếu như chất lượng chưa tốt thì cũng là 1 lời xin lỗi do nhiều lý do ngoài mong đợi,chắc rằngg anh em sẽ thông cảm & hiểu.

12. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Mình có một ý kiến như thế này: nếu người mua là hội viên của diển đàn, nên chọn cá cho kỷ và nhờ những ai có kinh nghiệm để cùng đi mua là tốt nhất. Nếu mua cá có giấy chứng nhận và người bán có máy đọc microchip thì bảo đảm nhất mặc dù cá có chip trong người không có nghĩa là khi cá lớn lên cá sẽ có màu đẹp và hình dáng đẹp (Cá của mình cũng có chip trong người (đã dùng máy đọc chip để đọc và lấy được số chip) nhưng màu không được đẹp lắm, có thể là do mình nuôi không được tốt và đúng cách để cá lên màu đẹp).

Nếu người bán là hội viên của diển đàng, người bán cần mua một máy đọc chip để giử uy tín và chứng tỏ mình bán cá trung thực giống như những điều mình nói với người mua. Theo mình biết máy đọc chip này khá mắc tiền nhưng có nó lại có thể tăng thêm thương vụ và giúp đở các hội viên mua cá có được giấy chứng nhận thật sự đúng với con cá mình mua.

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  14. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn anh trinh Phuong an nhé,mình không có nhiều tiền để chơi cá xịn nên mua con Ngân Long thui,nhưng nhờ bài của bạn mà có khi nào mình mua cá xịn hơn sẽ khômh bị hớ!!!
    thanks a lot!!!

15. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    mình cũng không ngờ bài của mình được các bạn quan tâm nhiều.cảm ơn tất cả các bạn.