Cá rồng choảng nhau

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi migel, 2/4/07.

1. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới chơi cá rồng nhưng mau ghiền nên rước 2 em TL 20cm này về hồ 1m4*50*70 cho có bạn có bè, ai ngờ chúng nó ghiền nhau đánh nhau mấy hôm nay chưa hết chán.
    Ngày đầu về: 2 em nó kênh nhau rồi chơi luôn

Ngày thứ 2: vẫn còn kênh và choảng nhau, 2 em mỗi em mất 2 cái vẩy và rách vây. Bất phân thắng bại

Ngày thứ 3: 1 em đã đầu hàng và bỏ chạy, em thắng cứ rược hoài không tha, chắc còn tức là mình đã bị mất 2 cái vẩy.

Ngày thứ 4: 2 em vẫn kênh nhau nhưng đá vài cái thì em thua ngày hôm trước vẫn bỏ chạy và em thắng cứ đuổi cắn hoài, thấy tội nghiệp nên mình thả 1 cặp cá chép tương đương vào nhằm cho chúng bớt cắn nhau, nhưng mình quan sát thấy em thắng chẳng đếm xỉa gì đến cặp chép mà cứ đuổi cắn em thua hoài, không biết tình hình thế này ra sau? Các bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp, sao cho 2 em Thanh này hòa thuận với nhau. Thanks

2. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn,

Bạn may mắn hơn một số Anh / Em ở trong Diễn đàn này đấy, kích thước hồ của bạn quả là đáng nể ... Theo ý của mình, ... nếu có thể, bạn nên dùng tấm kính chắn lại (giống như nuôi Lahán) một thời gian, hai Em không còn kình nhau nữa thì lại cho chúng ở với nhau xem ...

Chúc bạn có một hồ cá nhiều Em Rồng ...

3. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn thử vác về thêm 2,3 em Ngân Long đưa chung vào thêm xem sao,liệu có diệu tình hình chút nào không:p,Nếu không thì chắc chỉ có nước tách chúng ra ở riêng nếu không muốn thấy mỗi ngày thêm thương tích trầm trọng:D hoặc là rước thêm em LongVangChauc về quản líTrật Tự :D Coi mấy chú TL nào còn dám lào cào nữa hay không :laughing: =))

4. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo mình tốt nhất là thanh lý một em đi. chứ bể 1m4 mà ngăn ra thì chật quá. Nhìn con thua trông tội nghiệp quá, vây kỳ tơi tả,, nếu không tách ra nhanh, mình sợ nó cùng đường nhẩy ra ngoài thì teo. hic hic

5. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu bạn vẫn nuôi cùng 2 em một hồ thì kẻ chiến bại sẽ mãi mãi chẳng có ngày mở mặt lên đâu. Có hai cách để bạn lựa chọn.
    - Mua thêm vài em rồng nữa rồi thả cùng. Làm thế thì em chiến bại sẽ không còn là mục tiêu duy nhất trong hồ nên sẽ không bị tra tấn thường xuyên nữa. Và sẽ xẩy ra tình trạng loạn đả trông hồ của bạn.
    - Tách riêng 2 em ra hoặc nếu có ngăn hồ thì phải làm sao để chúng không nhìn thấy nhau. Sau một thời gian dưỡng bệnh khỏe mạnh, lại cho chúng nó chọi nhau tiếp.!
    Tôi chân thành khuyên bạn chỉ nên nuôi một em trong một hồ. Nếu thấy đơn điệu có thể nuôi cùng với các loai cá khác như: Hồng két, Hồng vịt, Đầu bò, Sam, Rồng cửu sừng, Hỏa tiễn........Tuy nhiên nếu có điều kiện thì cứ mỗi em một hồ là Ok nhất.:D

6. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
  7. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Cá rồng vốn là giống cá "territorial", sẽ khó lòng mà chúng có thể chung sống trong hòa bình . Với chỉ 2 con trong một bể, thì bản tính tự nhiên của chúng là cứ tiếp tục choảng nhau . Nếu bể của bạn có kích thược đủ lớn, thì ít nhất nên tìm thêm một em rồng nữa , nhưng tránh KL Úc và KLHV/KLQB ( KL Úc thì danh trấn giang hồ vì bản tính sát máu của nó, còn KLQB/KLHV thì hung hản nhất trong giống loại cá rồng Á Châu) . Nếu phải chọn ngân long, thì nên cho lựa em nó đô hơn 2 con TL trong bể khoảng 3-5cm . Ngân long vốn dĩ hiền hơn các giống loại cá rồng Á châu, nên em nó có lớn hơn 2 con TL tí, thì cũng không sao, và em nó sẽ đỡ bị bắt nạt . :p

8. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo nh­ư bác Moneyless thì có lẽ chỉ còn Ngân Long và HL thôi ah? vậy thì giải pháp hay nhất vẫn là thanh lí 1 em đi. he he he

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, giải pháp của bạn xuanhuyss cũng là một cách giải quyết, nhưng bạn thử đề nghị với chủ của cá, chứ sao lại đề nghị với tôi . Tuy nhiên bạn đã nêu đích danh nick của tôi thì tôi xin trả lời theo kinh nghiệm của tôi .

Giống ngân long hiền nhất trong các loại cá rồng !!! Thanh long và huyết long đều chết nhát như nhau trong các giống loại cá rồng Á châu . KLQB và KLHV là hung dữ nhất trong giống rồng Á châu . Kim long Úc thì miển bàn . Vâng, theo tôi thì chỉ còn có ngân long hay huyết long nếu chủ cá muốn tiếp tục nuôi chung . Nếu những gì tôi posted ở đây chưa đủ tích cách thuyết phục, thì xin mời bạn xuanhuyss cứ mua thử KLQB/KLHV và cho bọn chúng chung sống với nhau cùng với các loại cá rồng khác, ngoại trừ kim long Úc . Lúc ấy, tôi tin là bạn sẽ nhận biết được ngay đấy thôi !!!!=)) =)) :p Khì khì khì ......

10. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em có nuôi 1 cặp ngân long,khi mới về thì chúng nó ngang nhau và đánh nhau rất dữ,sau đó 1 em chiến bại và tụi nó ko đánh nhau nữa,rất hòa thuận,nhưng giờ thì kẻ chiến bại nhỏ hơn hẳn tên đầu gấu kia :( ,dù lúc về 2 em nó = nhau :(

tên kia giờ làm xếp trong hồ rùi :(,nghêng nghang ko sợ ai cả

11. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới mới mang về và nuôi chung thêm 1 em ngân long lớn hơn 2 em TL một tí và đã thấy tình hình tiến triển tốt đẹp, chư thấy chúng nó đánh nhau. Để mình theo dõi tiếp và bàn thêm với các bác sau. Thân chào.