Cá rồng của dienphu

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi dienphu, 6/3/08.

1. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các bác,nhà em mời nuôi 1 con cá,mà em ko bít cá đó có phải là klu ko,klu có đặc điểm gì để nhận dạng,klu ăn thức ăn gì để mau lớn và đẹp,cá em hình như dài 20cm,em nuôi chung với mấy con cá két,nuôi chung mấy con cá đó co sao k ha bác,theo bác klu nuôi riêng ra hay là nuôi chung,mong các bác chỉ giáo thêm???:)~X:)crying::confused:

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bác chụp hình lên đi mọi người sẽ nói cho bác đó là giống gì ngay mà

3. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là mấy con cá của em đó,mời các bác nhận xét,mà mỗi lần em cho nó ăn tém đông lạnh thì mấy con cá màu hồng tới ăn hết,bây giờ làm sao cho ca lou an được,nhưng em ko thich nuôi riêng ra mấy con cá màu hồng,nuôi chung có sao ko bác,thường thuờng các bác cho klou ăn gì,để mau lớn và dẹp,dùng đèn màu gi,để cho klou đẹp,mong các bác chi giáo thêm

4. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn là kim long úc rùi mà sao bạn nuôi nhiều hồng két thế nhỉ mà đã vậy HK có màu hồng nữa lạ ghê :D

5. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đây rõ là KLU rồi bạn àh . phông xanh vậy là ổn rồi bạn có thể để thêm đèn vàng vào thì cá sẽ nổi màu đẹp hơn . Bây giờ bạn tập chung vỗ béo cho em nó tốt tốt vào nha .
    Chúc cá của bạn khỏe và đẹp !!!

6. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ý bạn là cho cá klu an nhùi nhùi hả,mà cá klu ăn gì mới đủ chất phát triển toàn diện toàn thân,1 ngày cho ăn mấy lần,nuôi chung với mấy con hk có ảnh hưởng gì ko?,(hum bữa em mới mua thức tép đông lạnh,ko bít cái này có bổ gì ko,mà ca klu ăn gì có nhùi chất dinh dưỡng,

7. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đúng vậy, cá bạn là KLU, bạn nuôi chung nhiều Hồng Két thế, hồng k1t rất háu ăn thường thì khi ngang kích thước như vậy tụi HK thường ăn trước thôi àh

8. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    bạn nuôi chú KLU lâu chưa ?
    nếu mới nuôi thì việc em nó chưa chịu tranh ăn là chuyện thường thôi . mình cũng đang nuôi 1 chú được 6 hôm rồi nhưng nó vẫn còn nhát lắm , 2 hôm mình mới cho ăn 1 lần , mình cũng tính thả hồng két nhưng chờ thêm 1 thời gian nữa cho em nó quen đã . việc thả hồng két vào là tốt đấy bởi khi đói KLU bắt buộc phải tranh ăn với hồng két bởi hồng két háu ăn lắm ( nhất là bạn lại thả nhiều như thế ) nên em nó sẽ rạn hơn nhiều và nhanh hơn . Bạn cũng chú ý khi em nó rạn rồi thì chuẩn bị chăm sóc vết thương cho hông két đi nhé ( KLU dữ lắm )
    Còn thức ăn thì bạn có thể cho ăn cá mồi bình thường và cho em nó ăn thêm nhái hay ếch để em nó phát triển về kích thước và bề ngang .
    Trên đó là 1 vài ý kiến của mình mong là giúp được bạn !

9. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đặc điểm dễ biết của cá KLU là có chấm bông bi ở phía vây, đuôi đó bạn. còn cách chăm sóc có nhìu trên diễn đàn bạn nên tham khảo thêm. Phong phíc sau màu xanh theo mình là ko ổn và xấu. chúc cá bạn đẹp như ý bạn :D

10. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy,là cách 2 hom mới cho ăn,hay là ăn liên tục,cá mồi có phải là cá lóc,phải ko,còn về phần ăn ếch thì cách ng2y cho ăn một lần,mà mình mới vừa mua "tép đông lạnh"cho klu ăn,ko bít ăn tép đông lạnh có lợi ích gì ko,ko cho ăn có sao,""""nhưng mà mọi người nuôi thường cho ăn gì nhiều nhất,mong các bạn chỉ giáo mình về phần ăn cho klu,€"""""""""""" mình mới nuôi được 2 tháng mấy,

11. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi,mọi ngươi ở đây,ai có hình về klu,thì hãy post lên để mọi người chiêm ngượng,,"""""""""""""'mà nè,mọi người nuôi klu nuôi hồ mấy tấc,klu dài bao nhiêu là lớn nhất,mà klu có dữ ko,

12. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nên chịu khó tìm đọc rất nhiều bài trong 4r về KLU.Tuy mất thời gian nhưng bù lại bạn học được rất nhiều điều bổ ích từ vấn đề nhỏ đến lớn.Với 1 câu hỏi chắc sẽ khó có thể trả lời hết cho bạn nhiều vần đề.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=17626
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=16686
    Còn rất nhiều bài nữa bạn cố gắng tham khảo thêm.

13. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    1. Ảnh chú KLU thì bạn vào mục " cá rồng của thành viên " có rất nhiều .
    2. Còn về kích thước cho KLU hay các loài khác theo tiêu chuẩn là :
    chiều dài bể gấp 4 lần chiều dài cá .
    chiều ngang bằng hoặc lớn hơn chiều dài cá .
    chiều cao bể thì gấp 2 chiều dài cá ( thường là tầm 40- 50 cm trở lên )
    3. Kích thước của KLU theo mình biết thì từ 50-60cm gì đó ( mình cũng không chắc lắm chỉ nhớ mang máng , sai thì các bác thông cảm nhé )
    4. KLU là loài được coi là dữ nhất trong họ nhà rồng .
    Thân gửi !!!

14. arowanaABV

arowanaABV Member

Thích đã nhận:
    0
    arowanaABV chuyển bài của bạn thành 1 topic cá thành viên.

Last edited: 9/3/08
  15. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con này đích thị là klong,cho nó ăn thằn lằn cho sung,cho ăn dế & gián cho nó lên màu:D

16. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin mời các bạn nhận xét về cá của em là klu loại gì,klu này nên dùng đèn màu gì,em nuôi chung với mấy con hổng két có sao ko,mong các bạn chỉ giáo kinh nghiệm cho em nha

17. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi chung với hống két thì không sao,nhưng theo mình để đèn vàng thì màu của em kim long úc đẹp hơn. Đèn vàng bên bác MLong có bán đó.Vài lời góp ý thân.

18. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mọi người cho mình hỏi,cây sửi có dùng cho klu ko,nhưng dùng cây sửi có tác dụng gì,ko dùng có sao ko,còn nữa,về phần sỏi có nên dùng ko,trong hồ của mình dùng sỏi trong có màu,dùng cái sỏi trong có bị ảnh hưởng gì ko,mong các bạn góp ý cho mình,cám ơn

19. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mọi ngưởi ở đây có ảnh gì về klu xin hãy pỏt lên cho mọi ngưởi chiêm ngưỡng đi,mà nè chụp cà hồ nữa nha,để mọi người xem lun,ai có xin hãy pót lênnha

20. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Gửi dienphu :
    1. Sưởi dùng để làm ấm nước cho cá ở 1 nhiệt độ thích hợp tùy theo mình đặt .
    2. Nói chung cá nào cũng phải dùng đặc biệt là cá rồng ( thích hợp ở 26-30 độ ) .
    3. Không dùng cũng không sao nếu thời tiết ấm và mát , nước đảm bảo nhiệt độ ổn định .
    4. Sỏi có thể dùng hoặc không , nuôi cá rồng thường là không ( nhưng thích thì rải vào cho đẹp ) .
    5. Dùng sỏi không có hại nếu nước và hệ thống lọc luôn được đảm bảo .
    6. Ảnh cá của thành viên đã có trong các topic do thành viên tạo , việc post ảnh vào topic của mình vào topic của thành viên khác ( trong mục cá rồng của thành viên ) được coi là vi phạm khi không được chủ topic cho phép . Hơn nữa như vậy sẽ làm mất tập trung trong chủ đề nên chủ đề đó không hiệu quả và thiết thực ! Bạn có thể vào topic của các thành viên để xem ảnh và đánh giá chúng .
    Thân gửi !!!