cá rồng của em bị gì thế này

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi chuongbis, 9/6/08.

1. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    em đang nuôi một em ngân long , mấy ngày nay 2 con mắt của nó xuất hiện một việc hết sức khác thường , đôi mắt của nó xuất hiện những vệt trắng giống như là kính bị trầy suớt , có phải là bị nấm hay không hay bị cái gì vậy , em đã bỏ muối và cho một ít nước trị nấm vào rồi nhưng nguyên chính và cách chữa trị như thế nào để có kết quả hơn , ai biết chỉ em với cám ơn

2. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mắt cá bạn bị kéo mây rồi đó ,là do nước có vấn đề.Bạn nên thay nước liên tục 2 ngày 1 lần, mỗi lần thay 1/3 hồ và cho muối vào với lượng muối là 100g = 100 lít(lg muối tương đương với số nước thay) trong 1 tuần đầu , và tuần kế tiếp tục thay nhưng khg cần bỏ muối cứ thay như vậy cho đên khi mắt em nó trong lại.Đây là kinh nghiệm từ em cá của mình đã phải thay nước cho em nó liên tục gần hai tháng . Mình cũng được bácTPA một thành viên uy tín trên diễn đàn hướng dẫn vài lời chia sẽ cùng bạn,chúc chú cá của bạn mau khỏi bệnh.
    P/s Nhớ xem lại hệ thống lọc nha.:applause::applause:

3. taitranvn

taitranvn Member

Thích đã nhận:
    1
    chào bạn chuongbis, cá của bạn đến hôm nay đã bớt được phần nào chưa? Chúc bạn may mắn.

4. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Rất chính xác, vấn đề là do chất lượng nước quá kém. Cách gải quyết như vậy là hợp lý, chẳng mấy chôc đôi mắt cá lại ngon lành như ngày xưa !

5. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn các bạn nhiều lắm cá em hôm nay đả hết phần đục mắt rồi nhưng đang chuyển qua phần rụng đuôi hix hix
    em củng đang lo lắng lắm đây ,

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn phải cải thiện gấp hệ thống lọc trước khi quá trễ.
    Cá bị mờ mắt do nước dơ giờ tiếp tục bị nấm ăn đuôi.
    Bạn mua loại kháng sinh tetracillin 500mg/viên.
    Tỉ lệ sử dụng là 500mg/100 lít nước thực tế trong hồ.Ngâm 24 giờ sau đó bạn thay 30% nước mỗi ngày đến ngày thứ 3 thì có thể dùng thêm 1 liều thuốc nữa nếu tình trạng không thuyên giảm nhiều.
    Dùng thuốc thì không dùng muối,tăng sưởi lên 32 độ C,tăng cường sủi oxy.
    Trong thời gian chữa bệnh thì gấp rút cải thiện hệ thống lọc.

7. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn bác nhiều lắm chắc là phải thay bông lọc mới và vệ sinh lại hồ thêm lần nửa và dùng theo cách của bác thử xem sao , cám ơn nhiều

8. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên tham khảo hệ thống lọc của bác TPA để cả thiện môi trường nước. Lúc chuẩn bị nuôi CR, mình đã học theo bác TPA , làm 02 hộp lọc tràn 05 ngăn , mỗi hộp dài 1m, cho hồ 2,4m cả mình, môi trường thật tuyệt. Muốn cá khỏe phải tạo môi trường nước thật tốt bạn ơi.

9. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    hồ cá của em chỉ dài có 1 m thôi và cao có 40 thôi à , con cá của em mới khoảng 30cm thôi em chưa có di chuyển nó qua cái hồ mới và bộ lọc như bác nói , sau khi bo tetracilin vào và theo dỏi củng như thay nước đều đặn , hôm bỏ thuốc vào con cá em mém xơi viên thuốc mấy lần nhưng cản nó lại được sau đó nó quằn quại lên nhảy tứ tung làm bây giờ đầu mình trầy tùm lum hết hix hix . đuôi vẩn đang rụng từ từ có phải là rụng hết rồi mới ra cái mới hay là sao đâ

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Khi cho thuốc bạn bẻ đôi viên thuốc ra để bột thuốc mau hòa tan.
    Bạn mô tả sao thấy lạ quá.Thường cá đang bệnh đủ thứ như thế thì có đưa thức ăn ngon nhất đến tận miệng cũng không ăn chứ đừng nói bỏ viên thuốc vào cá nhảy đớp rồi bạn phải ngăn cản...cứ như là đùa ~X(
    Tốt nhất bạn chụp hình lên sẽ rõ bệnh và có cách điều trị hợp lý.Bạn mô tả không chính xác cũng có thể dẫn đến những sai lầm trong vấn đề trị bệnh.

11. chuongbis

chuongbis Active Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn mấy bác nhiều . sau vài lần thay nước và cải thiện hệ thống lọc , cá em bây giờ đã ổn định . đuôi đang mọc ra lại và thấy tiến triển tốt lắm , sau một thời gian an dế cá đả bỏ luôn ăn thức ăn khô và tôm đông lạnh hihihi