Cá rồng của Lomg ngư_2007, Nhờ các bác chọn giúp

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi longngu_2007, 11/4/07.

1. longngu_2007

longngu_2007 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn trong diễn đàn, mình cũng rất thích cá cảnh, ngày trước mình vẫn chơi các loại cổ truyền như : cá kiếm, bảy màu, cá chọi .... từ khi được biết diễn đàn và trực tiếp xem các chú cá rồng bơi lượn thì quả thực là mình rất mong muốn sở hữu một chú ( TL,KLHV, QB hoặc hL... đều được), nhưng mình chưa có nhiều kinh nghiệm chọn cá nên muốn nhờ các bác tư vấn giùm, tiện đây mình gưi lên diễn đàn ảnh của 3 em cá rồng mà mình đang định chọn, mong các bác giúp đỡ:

- em thứ nhất :

- em thứ hai :

- em thứ ba :

2. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em thứ 2 hoặc là 2 thứ nhất!!!bác còn chần chừ gì nữa!!!đẹp quá!!!

3. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bắt cả 2 em số 1 và 2 đi bác ơi 2 em này tướng tá,màu sắc nhìn tốt lắm nhất là em số 2 ấy. :D :D :D

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Trời....cái chú em thứ 2 đẹp ghê...không biết đánh giá hình dáng ra sao nhưng dàn vảy và màu sắc quá đẹp..ôi Huyết Long ơi

5. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em thứ 2 không biết có là HL ko nữa nhưng cũng đẹp đó. Có điều chụp bằng máy gì mà mờ và tối quá vậy?

6. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Riêng tớ thấy ,em thứ hai và thứ nhất là CLKLHV đó ,em thứ nhất cũng thế , hình ảnh của em thứ 2 mờ quá không đầy đủ ,nếu là mình thì mình sẽ chọn em thứ nhất ,còn cái nữa quan trọng là kích thước và độ tuổi ,một cái nữa quan trọng hơn là việc bạn thích chú nào ,thích chú nào thì cứ mua không nên vì ý kiến của người khác làm ảnh hưởng ,chúc bạn mua được chú rồng như ý

7. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    con thứ 2 dàn vẩy quá đẹp...hihi phải chi Vợ mình cũng thích Huyết Long..hhhi...

8. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    con thứ hai con quá bối đó! bắt em đó đi! nó là đc nhất trong 3 em mà pót hình lên đấy!

9. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Con ảnh 1 và 2 KHV. Con ảnh 3( hình chụp khó nhìn quá) nên không đánh giá được là HL hay TH nữa.
    Nếu giá cả của 2 con KHV ngang nhau thì tôi khuyên bạn chọn con ảnh 2. Còn con ảnh 3 nếu chụp lại hình và có kèm theo giá thì tôi sẽ có lời khuyên cho bạn.
    Thân chào bạn

10. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu như những tấm hình này bạn lia đã thể hiện được hết sắc vóc của mấy em như hiện nay, không khác biệt so ở bên ngoài,thì mình sẻ chọn em thứ hai ngay:p bởi màu vàng sáng khá nổi trội, mặc dù vảy leo hàng 5 chưa thấy rõ ràng mà mới lớm chớm một ít của em này,tuy vậy phần má em này cũng khá vàng chóe :p,tiềm năng mình nghĩ triễn vọng hơn em ở trên(1) ,tuy đã chớm khá rõ vài cái vảy ở hàng 5,nhưng màu sắc vàng cũng như phần má không thể so sánh với em (2)ở độ sáng bóng, mình nghĩ em này tiềm năng thấp hơn em bên dưới.Đây chỉ là ý kiến cá nhân mình thôi,còn tùy vào con mắt và thẩm mỹ của bạn.Không ai khác ngoài bạn để ưng ý chọn được chú cá mà bản thân bạn mong muốn.Xin chúc bạn chọn được chú cá đẹp như ý.Thân ái chào bạn

11. kimlongcv

kimlongcv Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cả 3 em đều là KLHV cả, môi vàng mà, nhưng em thứ 2 là đẹp nhất, vảy hàng thứ 5 lên đều và sáng hơn( có lẽ do cách chụp và do đèn), tuy nhiên đây là nhận xét của mình thôi, chọn con nào là tùy ý thích của bạn.

12. longngu_2007

longngu_2007 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác rất nhiều, mình quyết định chọn trước em thứ 2 , em này chính xác là quá bối ( đã có xác nhận ) đây là ảnh kèm theo của em thứ hai ( QB ) chụp trong bóng tối khi đã rước về nhà:

- Còn em thứ nhất là CLKLHV, mình cũng rất thích nên đang chuẩn bị bể .
    - Em thứ ba là HL còn rất bé nên mình đang cân nhắc.

13. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cả 2 em trên đều có thể gọi là CLKLHV nhưng có lên hết hàng 5 hay không thì còn 1 số chi tiết khác mới nhận xét được phần nào.
    Em thứ nhất cách lên màu là từ trong ra ngoài nên sẽ rất chậm nhưng sau này sẽ có nhiều ánh tím nhạt hay xanh nhạt làm tăng vẻ đẹp của cá.hình dáng thì tương đối chuẩn.
    Em thứ 2 lên màu theo kiểu từ ngoài vô trong nên thoạt nhìn sẽ thấy lên rất nhanh,độ bóng của vảy đễ làm thu hút người xem.
    Các con còn lại hình đều quá mờ nên mình không dám có nhận xét.

14. kimlongcv

kimlongcv Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ồ, ếu người bán con cá này cho bạn nói con này là Quá bối thì mình khuyên bạn nên đổi lâi ngay đi, giá cả thế nào mình không biết, nhưng con này mà nói là QB thì không chấp nhận được. Con này thế nào mời các bác vào nhận xét.

15. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Có thể con cá bạn gởi hình là QB nhưng do hình chưa có nhiều góc độ để nhận xét.
    Bạn đã có sự xác nhận từ trại cá thì có thể an tâm.nhưng ý kiến riêng của mình thì em này nếu được gọi là QB thì hơi gượng ép.do cá đã lớn mà chưa thể hiện được những đặc điểm của QB.Mình xin trích lại bài của bác Moneyless để bạn tham khảo.

16. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    QUOTE=trinh phuong an;165548]em nó sau 1 tháng rưỡi.nhảy nhót rượt đuổi cá khác suốt,mình mẩy lúc nào cũng mang thẹo.
    [​IMG][/QUOTE]
    hình chụp bằng ánh sáng ban ngày.
    em này của mình chỉ được gọi là CLKLHV đã là nhiều rồi.
    Bạn chụp nhiều góc độ xem sao.Bạn nói đã được xác nhận?từ trại hay từ đâu?QB đúng nghĩa chưa nói đến thứ hạng mấy A thì khi 15cm - 18 cm phải có ít nhất 50% hàng 5 lên màu rõ,các trai ở lưng gốc vây trên phải có.độ sáng chói của vảy sẽ rất khác biệt so với KLHV.

Last edited: 14/4/07
  17. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn đã mua chú cá này rồi thì mình cũng xin được chúc mừng bạn. Nhưng nếu người bán cá hoặc trại cá mà xác nhận em nó là Quá bối thì bạn cần phải xem xét lại. Nếu như họ xác nhận là Quá bối nhưng bán giá bằng KHV thì Ok.:laughing:

18. GHEADX

GHEADX Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này không thể là quá bối ..! chỉ là cao lưng thôi ..

19. kimlongcv

kimlongcv Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause: :laughing: :applause: :laughing: hehehe, ý của bác Dung_gl rất hay, nếu em QB này mà bán bằng giá KLHV thì hay đấy, :laughing: :laughing: :laughing:

20. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Tôi rất quan tâm đến con thứ 3, vì nó còn quá nhỏ và ảnh chụp tối quá nên khó đánh giá...nhưng nếu là cá cao cấp thì đây mới là con có nhiều bất ngờ nhất! chọn cá ngoài việc ngắm trên ảnh còn phải biết được giá cả do ông chủ đặt ra ( nó sẽ xác định giá trị tương đối-không quá phụ thuộc vào hình thức ) còn về hai con trên-con số 2 cao đời hơn con số 1 nhưng khó mà xếp vào hàng quá bối-tương lai sẽ trả lời và theo chủ quan của tôi không nhiều hứa hẹn quá!