Cá rồng của mình, các Bác cho ý kiến nhé.

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi trinh phuong an, 25/1/07.

1. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    nhờ các bạn nhận xét dùm mình với.

2. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cá của bạn đẹp thật.Sao bạn không post lên nhiều tấm hình nữa để mọi người chiêm ngưỡng.

ủa bạn nuôi chung trong hồ con cá gì nữa phải không.Vì hình không thấy rõ lắm.

3. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn hàng của em ở thái lan tăng nhân dịp nhà mới.e không hỏi giấy và giá cả được.vì tế nhị mà.em muôn biết nó tên gì cỡ khoảng bao nhiêu để có dịp mình đáp lễ cho phải phép.
    mình nuôi chung với cửu sừng.trường giang hổ.hồng két.và cá dơi

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác ý nui chung ví 1 em rồng cửu sừng ý mà....chúng sống có hòa thuận không bác?

5. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bình thường thôi.cửu sừng sẽ ăn những con cá mồi hay tép trốn trong kẹt như thế sẽ không xảy ra tình trạng cá mồi hay tép trốn trong đó rồi chết vì không dám ra tìm thức ăn.

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    mình gởi thêm hình để các bạn nhận xét dùm.theo cá bạn chú cá rồng này tên gọi là gì có giá trị khoảng bao nhiêu?(tương đối thôi)để mình đáp lễ với người bạn.vì cũng sắp đến dịp rồi.

7. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Nếu em không nhầm con của bác là kim long hồng vĩ thì phải,nó có bộ vẩy đẹp quá lõi rất đậm
    Hình như bây giờ mốt của doanh nhân là tặng đối tác cá rồng thì phải,em thấy trong 4rum này đã có bao nhiêu bác được đối tác tặng rồi

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    To: trinh phuong an
    Các hình bạn update vào 4r rất nặng, bạn nên size nhỏ lại để hình được thể hiện nhanh hơn.
    Hình đầu là mình đã size nhỏ lại cho bạn roài, các hình sau thì quá nặng đó.
    Bài viết của bạn nên tập chung vào 1 bài có cùng nội dung thôi, rất nhiều bài viết trùng lặp nhau về nội dung, nếu còn tình trạng như vậy nữa thì người duyệt bài của bạn rất mất thời gian chỉnh sửa.
    Bài viết của bạn thì không nên pót vào topic của người khác, vì nội dung không liên quan, gây loãng chủ đề nên mình tách riêng thành topic khác đó.

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290

10. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bác có bộ vẩy oách ghê . bác post thêm vài hình nữa thì mới nhận xét được . Mình đoán không phải là kim long hồng vĩ .

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Xin lỗi đã làm phiền!mình chưa rành về cách gởi bài và hình.mong bạn thông cảm và hướng dẫn.

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách size hình nhỏ lại rất đơn giản.
    Vào Start - Programs - Accesscries - Paint
    Sau đó vào File - Open... ( vào mở hình cần đọc) - nhấn tổ hợp nút Ctrl + W sau đó đánh kích thước cần size nhỏ lại. Sau đó Ctrl + S lại là xong.

13. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    mình đã làm nhỏ lại được rồi.cảm ơn bạn nhiều.Bạn có thể cho vài nhận xét về vấn đề mình hỏi được không?có lẽ bạn rất am hiẻu về vấn đề này.cảm ơn bạn 1 lần nữa.

14. phamvandung

phamvandung Member

Thích đã nhận:
    0
    con này hình như là quá bối !!! vảy đã hàng thứ leo lên 5 ...

15. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    con này cháu thấy hình như nó giống cao lưng kim long hồng vĩ hơn là kim long hồng vĩ ,à mà cá của bác to cỡ nào rồicháu nghĩ chắc nó cỡ 20 đến 25 cm,cá đẹp wá

16. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy con này thuộc loại KLHV không phải Quá Bối nhưng là loại KLHV đẹp; theo kinh nghiệm bạn xem cá kèm theo giấy chứng nhận xuất xứ của nó (certificate) nếu là trại cá nổi tiếng cỡ Xian Leng là okay, yên tâm nuôi "em" đến lớn.
    Nếu KLHV so với Quá Bối thì cũng giống như se sẻ với chim họa mi thôi.

17. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    cảm ơn bạn đã nhận xét.theo mình biết thì bạn khá am hiểu về cá rồng nên có lẽ bạn nhận xét chính xác.mình cũng mong nó chỉ là KLHV loại đẹp thôi.chứ nó mà là QB thì lại tốn bộn bạc tặng lại cho người bạn đã tặng mình con cá này.theo bạn để có 1 KLHV đẹp 25 cm thì khoảng bao nhiêu?chỉ nhắm khoảng thôi.

18. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chúc mừng bạn có cá đẹp. E này đích thị Cao Lưng. Giá tại HN vào khoảng trên dưới 6 triệu. Cao lưng cũng có vài loại, loại cao cấp nhất của Cao lưng = Quá bối thấp cấp, giá cũng phải 1000 Mỹ kim. E của bạn vào loại trung bình, loại cao cấp vảy gần đuôi sẽ sáng hết lên tận vây lưng. Nhớ Up thường xuyên nhé.

19. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    cảm ơn bạn đã cho nhận xét.mình cũng nghĩ như bạn.

20. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin nêu một số giá tham khảo ở thị trường TPHCM mà mình nắm:
    - Giá KLHV dài khoảng 25cm, đẹp, "hàng hoá" nghiêm chỉnh, xuất xứ rõ ràng: 350-380 usd (nếu gặp em đẹp gần như Quá Bối (thường gọi là Cao Lưng) thì 500 usd cũng không phải là đắt !!!).
    - Giá KLHV loại "xí muội" khi trưởng thành đã đạt full size, vảy hàng thứ 5 hơi lốm đốm: 10 triệu đồng.
    - Hồng Long đẹp: 900-1200 usd
    - Huyết Long: loại "xí muội" (còn gọi là second grade, hay hàng dạt, xuất xứ trại không có tiếng tăm ...) 1.150-1.300 usd; Loại "thượng hạng" (nguồn gốc xuất xứ từ trại khét tiếng, thuộc loại Blood Red, Chili, Super Red hay High Quality Super Red) từ 1.400 usd là tối thiểu và không có giá trần, tùy mức độ bạn kết "em" và dòm mặt chủ tiệm mà trả giá.
    - Kim Long Quá Bối: Ít loại hàng dạt do dễ phân biệt đối với người có một chút am hiểu về cá rồng, tuy nhiên đối với người mới cũng rất dễ bị "xí gạt", chủ tiệm thường ca : nào là technique color, bảy màu, bóng mượt ... nhưng theo kinh nghiệm của mình khi chọn Quá Bối cứ theo nhắm những tiêu chuẩn cơ bản của Quá Bối, hàng vảy thứ 5, base tím hoặc blue hoặc full vàng 24kara ... là không chạy đi đâu cả!
    Giá Quá Bối đẹp ngang ngửa với Huyết Long, đôi khi rẻ hơn 100-200usd cũng có khi đắt hơn 500-1000usd hay ngược lại là chuyện thường ngày !!!
    * Mình thấy ở Tiệm Kim Liên hay Ngọc Mai (đường Lý Chính Thắng, quận 3) có một con Huyết Long và một con Quá Bối nền tím hàng thường thường nhưng trông cũng được, giá mềm khoảng từ 1.400-1.600usd (chưa trả giá), các bạn đam mê hơi hạn chế về tài chính có thể chơi được. Tuy nhiên theo mình quan sát, con Quá Bối tiệm Ngọc Mai có vẻ bị "chột" suy dinh dưỡng do nuôi chưa đúng cách. Mỏi tay quá!

Last edited: 26/1/07