Cá Rồng của mình mới mua ..

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi d52232dole, 19/7/06.

1. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Thanh Long mới mua của dole

Tui vừa mới lấy 1 con Thanh Long về, mong các bác góp ý. Cám ơn!

2. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Sao giống cá chép vậy bác !râu cụt, đuôi te tua lại quăn nữa chắc bị rụng rồi mới mọc lại.

3. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đúng đúng
    con nì là cá chép nhưng hóa rồng chưa kịp đấy mà !hahahaha
    mua nhiêu vậy bạn?

4. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chà chà, con thanh long này muốn thử tay người nuôi đây, theo mình bạn nên cho ăn ít đi vì có vẻ hơi mập, rút bớt nước đi vì hình như vây đuôi có vấn đề, cho muối và thuốc nấm vào bể đê, vì mình sợ cá của bạn đang bị nấm đấy! nhìn vây rủ ra thế kia, hix

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Con này phải gặp tôn nghộ không mới hóa thành rồng được!nhưng là rồng xấu xí.

6. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn nó mệt mệt sao đấy.sao bạn k nuôi những con từ nhỏ có vẻ hay hơn k

7. conghn

conghn Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bac chê thế chắc ban d52232dole đọc được chắc mang cá đi rán làm bữa tối mất. Con này ban nuôi nó sẽ lại đẹp thôi.Mua bao nhiêu vậy bạn.

8. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tiếc là không thể chúc mừng bạn với e Thanh Long này được:crying: . Con này của bạn nhìn phải to đến khoảng 40cm rồi. Không hiểu bạn "mới lấy" bằng cách nào? Nếu bạn... xin được thì OK còn nếu kêu đi mua, dù 1-200 ngàn thì bị lừa đứt đuôi con nòng nọc rồi:angry: . Mất điểm lớn nhất của con này là cụt râu, Rồng mà không râu thì hóa ra giun rồi còn gì. Điểm mất thứ 2 là bộ đuôi nấm tùm lum hay gãy xương gì đó nên vừa cụt te tua lại vừa nhăn nhúm. Nhiều nhược điểm quá: Vây càng nhỏ, thần thái nhợt nhạt... Thui thui, tui chê nữa chắc bạn bụp tui mất, chạy đây bỏ lại vài lời chân thành :D

9. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Vây mình chẳng có kinh nghiệm lắm nhưng mất râu thì đúng là hơi mất cảm tình :(..

10. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    uh mình cũng không biết râu nó có mọc lại hay không .Con này bạn mua bao nhiêu dzậy sao hỏi mãi mà bạn không nói

11. d52232dole

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn các bác góp ý chân thành và chuyên nghiệp. Mình mua con này 1T của 1 người bán cá quen, dài khoảng 45cm. Họ bảo đảm 1 tháng râu lành. Mình sẽ thay nứoc thường xuyên hơn và cố gắng chữa nấm, nếu bị nấm. Cái đuôi vì chụp lúc nó đang uốn nên không được đầy, các bác xem lại hình này nhe:

Nhân tiện nhờ các bác xem con Kim Long Úc này, khoảng 45cm, vây có "spotted" màu đỏ, nó đang đòi 1.4T, các bác thấy có múc được không ạ !

12. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Hình như con này cugnx mất râu à bạn?
    Mất râu nghe những người có kinh nghiệm nói thì nếu chưa bị tiện tận gốc thì nó sẽ mọc lại.. Nếu chỉ mất một râu thì sẽ dẫn đến tình trạng râu lệch :D..
    Con của bạn mất cả 2 râu, để chờ xem tình hình thế nào..

13. d52232dole

Thích đã nhận:
    9
    mình vừa xem kỹ lại, con Thanh vẫn còn 2 râu nhưng khoảng 5mm thôi, còn con Kim để mình xem lại. Oh, tui cũng xem kỹ lại đuôi con Thanh và không thấy các bác ơi:

Cám ơn các bác nhe. Oh, mà con Kim 1.4t múc OK không các bác?

14. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bác giải tán cả 2 con đi cho em nhờ. Xấu lắm. Nếu thích bác có thể mua bọn Thanh Long và Kim Úc từ nhỏ, nuôi sẽ không bị nhiều thương tật thế này. Chúng sẽ đẹp hơn và gắn bó với bác.

bachikho thích bài này.
  15. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    Chú này mình đề nghị bạn nên tỉa lại đuôi cho thẳng và loại bỏ phần đu6oi bị già cũ, te tua, riêng khoản râu, phải hơi công phu tí, nhưng chữa được, bạn cũng tỉa cho nó nhọn lại và chăm sóc cẩn thận, vài tháng sau, đuôi mọc ra lại, râu dài hơn tí, bán lại sẽ có giá. Giá đó là rẻ đấy, không có gì đắn đo nữa.

16. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác anhnhxxi ơi!con kim úc đó là đẹp hay xấu ạ?em nghĩ nó cũng được lắm đó!mà 1t4 thì hơi mắc!

17. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

Một triêu thì OK lah, hơn nữa không mua, xấu đẹp do người nuôi thôi, Cũng còn tùy mình có thích không nếu thích thì cứ mua chứ hỏi chi cho lắm thầy nhiều ma. cuối cùng tình yêu dành cho cá không trọn vẹn.

18. hanhnam

hanhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kim

nói chung cá rồng bị rụng râu thì bạn không nên mua trừ phi nó rẻ thật rẻ,mấy tiệm bán cá cứ nói vài tháng nữa nó mọc lại chứ sao nó không nuôi cho râu mọc lại đi rồi bán cho người ta có giá hơn.

19. d52232dole

Thích đã nhận:
    9
    chào bác, con này la con Rồng đầu tiên tui nuôi, nên chắc chắn sẽ có nhiều "lesson learned" từ các bác cũng như từ chính mình. 1T thì cũng OK cho "first starter".

Bây giờ tui đang có 1 bể 1.6m mới chưa có cá, dự định mua 1 cặp rồng, nghe nói nuôi Thanh và Ngân chung được, các bác có từng nuôi chưa ạ ? Cám Ơn.

20. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Mình nói thật bạn giải tán cả hai con này đi, vì nuôi cá rồng là mang sự thịnh vượng và tài lộc vô nhà, được con cá đẹp nghĩa là may mắn vẹn toàn, đằng này hai con này chẳng đâu vào đâu. Bạn chơi cá chứ có phải làm bác sỹ ngư học bao giờ!
    Cả hai con giá như thế là quá đắt quá bạn à. Bạn mua hai em đó tổng là 2,4 tr rồi, vậy bạn dùng tiến đó mua một em thanh hồng thật đẹp mà chơi.
    Chúc bạn vui