Cá rồng của nữ_nhân_ngư

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi nữ_nhân_ngư, 27/9/06.

1. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đây là hình con cá của em,mong các bác nhận xét giùm!
    khúc đuôi :
    còn đây là khẩu phần ăn của nó:
    [​IMG] :D
    ảnh em chụp hơi sấu,mong các bác thông cảm!:)
    nhân tiện đây cũng xin cảm ơn các bậc tiền bối moneyless,tuan_bnd,ERIC đã chia sẻ cho em những kinh nghiệm quí báu trong việc nuôi dậy em cá này!cảm ơn!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited: 27/9/06
  2. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    cá của em mới bắt được 2 tuần,các bác cứ đánh giá thoải mái,khen hay chê em đều xin được cảm ơn!về khẩu phần ăn như thế có được ko ạ?

3. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    con này chắc là KLHV, đầu đẹp chứ. Bàn tay của ai mà đẹp thế :)

PS: bạn mua bi nhiêu?

4. BINH_BLU

BINH_BLU Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn có màu sắc và thân hình rất đẹp, chắc là KL Malaysia, trông rất giống cá của CH Vanloi Bình Dương. Bạn chup hình không thấy rỏ được đầu, râu, mắt, miệng, mang nên chưa nhận xét chung đc. Mình cũng cho ăn hoàng kiếm, mua mỗi con 800đ, cũng may là mỗi ngày chỉ ăn 2 con, mình cho ăn thêm một ít thằn lằn. Sau 2 tháng cá rất mập, màu sắc cũng tương đối. Hiện nay mình đang tập cho ăn thức ăn khô, giảm cho ăn hoàn kiếm để "giảm cân" và cá có đầy đủ dưỡng chất hơn. Chúc bạn vui.

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Tớ nhìn ko rõ lắm con cá của cậu, nhưng cậu cho nó ăn sang quá. Con này nuôi được lâu chưa vậy.Dáng cá đẹp đấy nhỉ. Cậu chụp lại cho rõ hơn đi.

6. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    con này của em là KLHV,nhưng mà là KLHV của malay à?:crying: buồn 1 tẹo,tay của em đấy,nếu các bác để ý kỹ sẽ thấy ngón tay út bán tay trái của em dài hơn ngón út của bàn tay phải!vết tích hoàng gia đấy:laughing: chuyện,anh họ ông già em là cháu của Hoàng Hoa thám mà lị:laughing:

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Oa. Wéo cằm Nữ nhân ngư ngã vào bể cá rồng, con này đẹp đó, ảnh mờ quá đí mất.
    Khẩu phần ăn của con này em cho ăn sang vậy, mua cá chọi cái cho nó ăn đã sang lám rồi.
    Máy lọc sao lại đặt giữa bể thế, đặt đầu bể cho tạo luồng hoàn chỉnh nha.

8. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    con này râu hơi ngắn thì phải ,nhưng mà đẹp lắm,trời bạn cho ăn sang quá, sao bạn ko cho nó ăn gián đỡ tốn hơn bao nhiêu mà lại còn rẻ nữa,bạn mua bao nhiu??? có thể bật mí cho anh em biết đc ko??mua ở đâu vậy ta

9. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Rồng vàng đuôi đỏ ( dòng dõi hoàng gia ) to, dáng đẹp, uy dũng quá.
    Mỹ nhân ngư, út trái dài ( dòng dõi hoàng gia ), nhỏ nhắn, xinh xắn, dữ lắm nghe ???
    He he, dùa tí cho dui í mà

10. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn anh đã chỉ dậy:) em sẽ chỉnh lại ngay cái máy lọc!con` về khẩu phần ăn em có 1 thứ còn sang hơn::D hôm trước wa nhà bạn chơi,chộp được tấm ảnh nhìn đã quá trời

11. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ảnh mờ nên không thấy rỏ mấy, tuy nhiên cá của bạn đẹp đấy . Góp ý với mynhânngư tí nha, cá bạn ít nhất cũng đã 30 cm, cần nhiều khoảng không gian trong bể để bơi lội vùng vẩy . Chiêu cao của mực nước trong bể thấp quá với kích thước cá như thế . Tuy rằng cá rồng là loài sống và bơi lội hầu như ơ gần mặt nước, nhưng theo bản tinh thiên nhiên, mực nước cá rồng cần có chiều sâu, vì chiều sâu của mực nước là yếu tố an toàn cho cá , vì nơi môi trường thiên nhiên, đáy sông/hồ/ao là nơi mà cá rồng sẽ lẩn trốn khi thấy thiếu an toàn . Cá rồng nhận thức rất rỏ điều này, nếu mực nước chiêu sâu không đủ để tạo cho cá cảm nhận được sự an toàn này, sẽ dẫn đến tình trạng cá bi stress...về lâu về dài, màu sắc cũng như kích thước của cá sẽ không phát triển đúng tiềm năng . Nếu bạn co tăng nước lên, nhớ che các nấp đạy cẩn thận nha . Nếu tăng thêm khoảng 20-25 cm chiều sâu của nước thì chuẩn lắm .

Last edited: 27/9/06
  12. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhìn hình này tưởng là trại nhân giống Gián của em đó chứ:laughing:
    Oa. Sao có chỗ nào mà lắm đặc sản thế vậy hả NNN? Chỗ gián này có mà cá nhà em xơi mệt nghỉ

13. vtd

vtd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn để mực nước thấp như hiện tại thì chú KLHV của bạn sẽ có điều kiện nhảy cao đấy, ảnh hưởng đến "dung nhan" của cá.

14. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá đẹp tuy nhiên mực nước quá thấp làm cho không gian cho cá bị thu hẹp lại và khoảng cách từ đầu ống nước xả ra xuống đến mặt nước của bể cao dẫn dến dòng chẩy mạnh cả ngày lẫn đêm , Trước nhất là tiếng ồn rất lớn , thứ hai là cá không có khoảng thời gian tĩnh . Bạn có thể dùng ống nhựa lắp thêm vào để khoảng cách đó ngắn hơn .

15. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    em cảm ơn các bác đã chỉ dạy!em sẽ thay đổi mưc nước ngay!nhưng mà nhìn nước thấp nó quen rồi nhìn nước cao nó cứ thế naò ý

16. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em này đúng là KLHV Malai rùi, đẹp đấy, màu vàng lên sẽ rất đẹp, bạn cho ăn sang quá, hư cá đấy! Quá bối nhà mình cũng không được chiều thế đâu.... hôm nào qua xem đê..........

17. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    em bây giờ chỉ cho ăn tôm,gián,thạch thùng thui!đã để nước cao lên khoảng 15 cm nữa rùi!cảm ơn các bác đã cho em nhưng kinh nghiệm quí báu!mà em thấy cá của malay và cá của indo bây giờ thì có gì khác nhau đâu,em vớ được 1 tấm ảnh mà họ bảo là KLHV của malay:
    www2.wbs.ne.jp/~arowana/tamai/eindex.htm

18. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá rồng Malai thì thường màu vàng, rồng Indo thì mầu đỏ bạn àh, mình thì thích giống màu vàng hơn. Hình trên của bạn hình như là quá bối hoặc cao lưng thì đúng hơn,lên đến hàng vẩy thứ 5 rồi, cũng thuộc giống rồng vàng của mailai
    Bạn đừng cho nước cao ( chỉ khoảng 30 cm nước thôi) vì nước cao dẫn đến áp lực lớn, có thể gây cho cá bị cong mang, vây phát triển không đều. cái này mình đã phải trả học phí rồi đấy bạn ạ.

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    màu hồng ấm áp thật gần gũi và đẹp mà cá hoàng kiếm ấy NỮ NHÂN NGƯ mua cho cá ăn thế nào nhể giá mỗi con hay là giá bán chục bán trăm ....chứ cứ 500 đồng 1 con thui thì cho ăn hoài cũng lau nước mắt .
    Mà nhìn mấy con gián cái giật thót mình thấy gióm quá xá đi .

20. nữ_nhân_ngư

Thích đã nhận:
    3
    em mua 4k 1 đôi,mỗi ngay` cho ăn 1 đôi+vai` con tôm,bây giờ thì 1 tuần cho vài ngày ăn kiếm thui!500 đong` 1 con thì rẻ quá!mà bác vozo vie thũng bao giờ rảnh nhỉ,để em qua nhà bác chiêm ngưỡng con quá bối huyền thoại cái nhẩy!