Cá rồng của phatlanga

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi phatlanga, 13/3/07.

1. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú cá rồng mới nè

Mình mới chơi nên chưa rành lắm, nhờ các bạn góp ý dùm
    [IMGO]http://img396.imageshack.us/img396/1/dsc002472be9.jpg[/IMGO]
    Nhớ sửa kích thước hình cỡ 800 pixel chiều rộng nhé bạn, cái hình này lớn quá đấy. Tienbm

2. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá của bác à? Bao lớn rồi? Oách xà lách quá. Tướng tổng thể ngon lành. Có điều má chưa lên màu, hy vọng là cá còn nhỏ

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    cá bạn tướng rất đẹp.nói chung khá hoàn hảo.vảy thì chỉ lên hàng 4.chắc cá khá lớn.bạn chụp ánh sáng trắng sẽ cho hình ảnh + màu sắc trung thực hơn.cách bạn chụp nhìn chuyên nghiệp quá!giống như 1 cao thủ cá rồng vậy?.chụp hình nhìn cá rất hùng dũng.

4. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn, hôm nay là lần đầu tiên chụp hình cá trong bể, khó chụp hơn nên chưa có kinh nghiệm. Còn cá cỡ 20cm rồi, có gì các bạn góp ý thêm để rút kinh nghiệm.

5. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi cho mình hỏi 01 chút, thấy trên diễn đàn nói về HL có mấy tên thôi như : Chili Red, Blood Red, Orange Red, Golden ..., nhưng con của mình trong CE ghi là Spoon head Violet Fusion.
    To trinh phuong an: cá của bạn đẹp quá trời. À! mà nhà bạn ở đâu cho mình địa chỉ hôm nào rảnh ghé tham quan học tập thêm

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    20 cm mà màu mè oách nhỉ? Dáng rất đẹp, kết nhất bộ đuôi

7. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bạn cho mình xin được thỉnh giáo : Cá hyết long cở 22 cm sao mình thấy sáng bóng chỉ đến hàng thứ 4 còn vẩy thứ 5 +6 thì mầu xậm không sáng bóng vậy sau này khi lớn hàng vẩy 5+6 sẽ có màu gì ? và có màu đỏ sáng như vẩy thứ 4 không?

8. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    tướng tá em này khá đẹp em mê nhất chính là cái môi dưới đo đỏ nhìn thích thật :D :D :D và bộ râu nữa

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Con HL của bạn đẹp đấy, em nó tương lai đầy tiềm năng . Nếu trên certificate có chữ violet fusion, thì đó là thương hiệu HL của trại cá Qian Hu bên Singapore . Violet Fusion cũng là một loại HL loại 1 (first grade super red) như bao con HL loại 1 khác, nhưng vì đây là một thương hiệu của trại cá rồng có tiếng và tầm cở, nên phẩm chất của cá cũng phải được chọn lọc kỷ càng . Bạn xem lại trên certificate có phải là của trại cá Qian Hu không ? Dĩ nhiên cá HL với nhản hiệu Violet Fusion sẽ được bán ra với giá cao hơn chút so với những con HL loại 1 khác, vì cơ may của nó lên màu đỏ thường là nhiều hơn . Tôi lấy thí dụ xe hơi du lịch 4 cửa sedan từ loại thấp nhất đến loại đắc nhất mà ta thường thấy như : Huyndai Sonata, Toyota Camry, Honda Accord, Acura RL, Lexus LS460, BMW 750Li, Mercedes S600 . Tất cả đều là xe hơi du lịch 4 cửa cả, nhưng có một sự phân biệt rỏ ràng; cá rồng cũng thế, và Violet Fusion nằm khoảng ở loại xe Acura RL trong đẳng cấp của HL loại 1 . :p

10. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng như bạn moneyless nói, đó là cá của trại Qian Hu, nhưng nếu so sánh với Chilli hay Blood Red thì thế nào nhỉ ? Bạn có thể nói kỹ hơn được không ?

11. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Con này thì okay rồi đó, không biết giá và xuất xứ nhỉ, bạn phatlanga có thể cho biết được không? Đầu spoon head quá đẹp!
    Theo mình con cá của bạn hiện giờ khoảng 20-22cm. Nếu để ánh sáng thường mà hàng vảy sát phần vây lưng đã lên màu đỏ thì con nì cũng đáng từ 1.800usd đổ lên

12. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Chili red (HL ớt) hay Blood Red (HL máu) đều cùng một HL loại 1 (first grade super red) . Nếu theo ảnh để nhận xét thì con HL của bạn là con HL máu đấy . Như đã có nói, bạn đang sở hửu một con HL đầy tiềm năng . Trong tương lai nó phát triển như thế nào thì còn tùy thuộc một phần khá lớn vào sự chăm sóc của bạn .

Sự khác biệt về việc lên sắc tố đỏ của vảy nơi chili red vs blood red là thời gian . Chili red thường lên màu rất chậm khoảng 3 năm tuổi trở lên là ít nhất . Ngược lại blood red chỉ khoảng 2 năm với cách chăm sóc tốt về nước, thức ăn v.v... công huyết thống ngon lành, thì HL máu đã có thể lên màu tốt . Tuy HL ớt lên màu chậm hơn, nhưng khi đã lên màu đỏ thì màu sắc ,chỉ theo quan niêm cá nhân riêng của tôi, có phần trội và sắc nét hơn HL máu . HL ớt khi đã trổ mả, thường có viền mỏng, cẩn chung quanh vảy thật đậm nét và rõ ràng , tương tư như một tấm tranh với những nét vẻ tuyệt vời, mà được lồng trong một khung ảnh đẹp và sang trong, thì dĩ nhiên sẽ làm tăng thêm nét quyến rủ của tranh . Đồng thời màu đỏ của HL ớt và độ sáng thường có màu sáng của kim loại .

Ngược lại, HL máu khi đã trổ mả, thường là viền dày, sắc tố đỏ sẽ lan từ ngoài viền của vảy vào bên phần bên trong của vảy, tạo cho người thưởng ngoạn có ấn tượng rất đậm nét như cá đã được quét sơn đỏ . Mổi loại có cái đẹp và quyến rủ riêng của chúng . Tôi thích cả 2 giống loại HL này .

Ngày hôm nay, vì sự nhân giống của HL có phần khó khăn hơn tất cả các loại cá rồng khác, nếu không nói là khó nhất . Vì thế để nhân giông HL ớt 100% hoặc HL máu 100% thì càng khó khăn hơn . Hầu hết khi bọn này tự chọn cho mình "người tình", thì chủ (trại cá hoặc người chơi) đã mừng như bắt được vàng, không cần biết là có 100% HL ớt hay máu, miển hậu duệ của chúng là HL loại 1 là được rồi . Chính vì lý do này, ngày nay huyết thống của HL ớt hay máu hiếm khi toàn hảo như cách đây 1 thập niên trước . Các con HL loại 1 đang được bày bán hay sở hửu bởi người chơi thường đã có lai it nhiều huyết thống của cả hai loại này . Thị trường cá rồng hiện tại đã được khoảng 30 năm, và HL đã được cho ra đời với F5 generation . Với 5 đời được nhân giống, quả thật bọn HL đã lai lẩn nhau rất nhiều, nhưng đó là điều tốt . Cá rồng với huyết thống lai, nếu được thanh lọc và chọn kỷ càng thường sẽ cho những bầy cá con rất là tuyệt vời .

Chúc cá bạn luôn khỏe và em nó ngày càng đẹp hơn .

13. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn moneyless , nhờ những hướng dẫn của bạn, mình hiểu thêm rất nhiều về cá rồng

14. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú HL sau 2 tuần tuyệt thực.
    [IMGO]http://img90.imageshack.us/img90/6958/spoonheadvioletfusionsuet3.jpg[/IMGO]
    Còn đây là chú QB mới.
    [IMGO]http://img366.imageshack.us/img366/7083/crossbackgolden2uu4.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img366.imageshack.us/img366/5607/crossbackgolden3kq8.jpg[/IMGO]

15. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    óe, hai con cá của ban trông rúm ró quá :(. Bạn cố chăm sóc cẩn thận sau nửa tháng rùi post hình cho anh em xem nhá :D.

16. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    theo mình nhận xét em QB này chất lượng không cao.ngoài vảy leo hàng 5 thì các trai không rõ & không nhiều lắm,trai sát vây lưng hầu như không có.tiêu chí đánh giá QB các hạt trai rất quan trọng.đôi lời nhận xét theo suy nghĩ cá nhân.

17. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn góp ý, mình mới chơi nên còn phải học hỏi nhiều. Có gì khiếm khuyết các bạn cứ cho ý kiến, để mình rút kinh nghiệm. Còn chú QB này, các bạn đánh giá dùm xem được không ?
    [IMGo]http://imagezite.com/img/c09944e9126cbf0dfb128568e79a8064/splenderjk3.jpg[/IMGo]

18. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    em này thì khá chuẩn rồi.tuy không thuộc hạng xuất sắc nhưng đây là 1 QB đẹp.do chụp nghiên nên chưa thấy hết được toàn bộ.

19. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cả ba chú em cuả bạn cỡ trung bình khá so với mặt bằng chung chất lượng ở VN,chú HL bạn mình chỉ khoái cái đầu Spoon,cặp râu vểnh ngược trông ngạo nghễ=)) ,nhìn ba em có vẽ suy nhược và thiếu ăn:confused: ,thật khó tin nhưng không phải là hiếm, bệnh của con nhà giàu quís tộc í mà:D.Bạn cố gắng O Bế Vỗ Béo máy em này update cho anh ema2chia vui chúc mừng bạn nhé,thân ái chào bạn.

20. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Chú HL tuyệt thực vì lý do gì vậy ? xem ra bạn cũng nhiều cá và có kinh nghiệm đấy chứ-sài toàn thứ dữ còn gì ?HL này chắc phải được 2 tuổi rồi ?bình thường bạn hay cho nó ăn gì ? có phải ăn toàn dán, dế nay chê tôm hoặc cá mồi chứ gì ?hiện tại các loại HL, QB đã phong phú nhưng loại có kích thước đáng kể chưa thấy mấy-hậu quả của chuyện "ép" cá đợi lên mầu của các bậc tiền bối ! Bạn chú ý cho nó ăn nhiều hợp lý để cá khỏe đẹp chứ đừng để người ta đánh giá ọp ẹp nhé!HL nuôi đúng bài chắc chắn sẽ oách lắm đấy!