cá rồng của thanhphu

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi thanhphu, 25/3/07.

1. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá rồng nhà em đây các bác ơi

đây là 3 con cá rồng bình dân của em(hiện em chưa có money để leo lên hồng vĩ,quá bối hay huyết long:D :D :D
    1).kim long úc(em này đã bị béo phì)
    [IMGO]http://img187.imageshack.us/img187/213/kimlongucmj4.jpg[/IMGO]
    2).thanhlong chỉ vàng
    [IMGO]http://img81.imageshack.us/img81/4342/thanhlongix2.jpg[/IMGO]
    3).cuối cùng là một em ngân long hơi tơ tả vì bị thanh long ăn hiếp:D (em này hơi suy dinh dưỡng)
    [IMGO]http://img185.imageshack.us/img185/8295/nganlongre0.jpg[/IMGO]
    các bác cứ việc phê bình em chỉ là hạng gà thôi nên mọi ý kiến của các bác em sẽ tiếp thu

Last edited: 25/3/07
  2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mỗi con cá rồng đều có 1 nét đẹp khác nhau.Dù là hạng gà hay hạng gì đi nữa thì nó vẫn có giá trị riêng của nó.
    Con kim long úc nhìn bóng mượt quá hả?con ngân long còn nhỏ nên nhìn thấy ốm thế chứ không hẳn là suy dinh dưỡng đâu.hanh long tuy nhỏ nhưng hình dáng khá cân đối.chụp hình đừng dùng flash sẽ nhìn thấy thật hơn.
    Bạn còn nhỏ mà mê cá rồng quá!có 3 con cho bộ sưu tập rồi.mình cũng có mấy con như thế.tuy nó không đắt tiền nhưng nó có nét đẹp riêng.

3. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng chỉ có một chú Ngân Long như mình cực thích (mặc dù mình thích hàng cao hơn cơ) do đây là chú cá rồng đầu tiên của mình.Nếu Ngân Long nhà bạn bị ăn hiếp quá thì có gì để lại cho mình nhá,để cho ngân Long của mình có đôi có cặp ý mà!!!chúc mọi người vui vẻ nhé!!

4. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    chụp hình đừng dùng flash sẽ nhìn thấy thật hơn.
    to TPA:nhà của em hơi bị thiếu sáng nên nấu không có flash thì hình sẽ bị tối ko thấy được màu sắc của cá,vả lại khi em cũng chua7 có nghề chụp ảnh nên các bác thông cảm cho em:p

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Mổi giống loại cá rồng đều có vẻ đẹp của nó và tình cảm giữa chủ với cá đều có cái mối tương quan riêng của nó . Giống loại cá rồng hoàn toàn không quan trọng . Dư giả chơi loại đắc tiền chút, chưa thoải mái về tài chánh, hoặc chỉ chơi ngân long hay kim long Úc dù rất dư giả tiền bạc như tôi đã có dịp làm quen với một số các bạn chơi cá rồng của tôi . Ngày xưa tôi cũng tập tành chơi cá rồng bắt đầu từ ngân long và kim long Úc, và thanh long . Thú thật kinh nghiệm tôi học hỏi từ thú chơi tao nhả này, tôi thu lượm từ 3 giống loại vừa nêu trên . Lúc mới chơi, đóng tiền học phí cũng nhiều, và chỉ chơi một mình, ít nguời tham khảo không như bây giờ như trong diển đàn này . Ấy thế mà trong cái việc đóng tiền học phí, cũng có cái hay và điểm lợi là tôi rút tỉa được rất nhiều kinh nghiệm . Lý do đơn giản là vì lúc ấy như thằng mù đi trong đêm, và vì phần giá cả của em nó cũng tương đối là không đắc cho lắm , nên tôi đã thử nghiệm rất nhiều (nhất là đối với ngân long) . Nói ra các bạn đang chăm sóc cá rồng có thể sẽ phản đối, nhưng lúc ấy tôi muốn thử nghiệm gì, tôi đều đem ngân long ra làm vật tế thần từ mổ xẻ , chế độ nước của bể, thậm chí đến việc bỏ đói để xem cá có thể chịu được bao lâu v. v... :p đều là thu thập từ ngân long cả) . Vài dòng tản mạc để bạn hiểu và thông cảm là nếu muốn hỏi kinh nghiệm "xương máu", thì phải hỏi những người chơi ngân long và TL lâu năm, đơn giản vì với ngân long/TL, người chơi sẽ mạo hiểm hơn hoặc giả sẽ lơ là nhiều hơn , và cũng từ đó mà rút tỉa được những kinh nghiệm bài học quý báu hay "xương máu", hơn là những người chơi giống loại cá rồng đắc tiền khác . Đối với những con đắc tiền, bọn chúng ít có cơ hội để bị bệnh, bị cho bỏ đói, bị huấn nhục v.v... Nhất động, nhất tịnh là chủ cá đã sốt vó cả lên chứ lị , mà nếu thế thì rất ít cơ hội để thau thập kinh nghiệm . =)) :laughing:

Kim long Úc của bạn nhìn thấy quá quạu, đúng là nhìn mặt biết cá . Y chang như một tay anh chi sừng sỏ . Tôi hy vong là bạn biệt giam con nì một mình nhỉ . Chớ bao giờ cho nó chung sống chung với ai cả .

Thanh Long chỉ vàng của bạn đẹp đấy . Mới bé tí mà màu xanh đã đậm nét thế kia, rât tốt . Tôi vẩn kết thanh long, ai nói gì gì, thì nói, tôi vẩn yêu quý giống loại này . TL càng lớn càng trổ mả . Bạn nên chăm sóc kỷ cho con nì, sau 1 năm sẽ được tưởng thuỏng xứng đáng đây .

Ngân long thì nên kiếm thêm 1 hoặc 2 em nữa . Có thế ngân long sẽ sông vui và khỏe hơn , đồng thời với thanh long chung một bể, thêm 1 hoặc 2 em ngân long, sắc xuất chúng choảng nhau bảo đảm sẽ giảm bớt, với điều kiện bể nước của bạn phải đủ lớn .

Chúc cá bạn thanhphu luôn khỏe và đẹp .

6. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    em cám ơn các bác đã xem topic này,hôm nay thức dậy xem cá thấy em ngân long bắt đầu bị nấm tấn công rồi,em đã thay 50% lượng nước và cho thêm muối vào hồ,các bác xem có cần bỏ thuốc nào cho cá không ạ

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    tăng sưởi lên 32 độ.em xem lại hệ thống lọc & chế độ cho ăn.thời tiết nóng thế này nấm ít phát triển nếu như nươc tốt & cá mồi không nhiễm bệnh.

8. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2

Em trai giống anh rồi:) có đầy đủ bộ tam sên:D : ngânn,kim,thanh:p .Tâm lí ,con người ai cũng vậy đã không choi hay đã mê yêu thích rông thi thôi,thì ai cũng vậy thích và muốn leo lên cao hơn:laughing:,vì vậy đừng e ngại nghĩ ngợi gì cả,khi nào mình đủ sức mình mình đèo bồng,chứ đã chơi như cỡ như em rồi,ít nhiều ai cũng đã vô máu rồng quá rồi:D ,không sớm muộn cũng nghiện RỒNG=)) :laughing: ,vì vậy đừng nghĩ mình chơi và chăm những chú RỒNG ít tiền mọi người xem thường hay vấn đề nào đó không tôn trọng...Em trai yên tâm tư tưởng đi nhé,chăm nuôi mấy em tốt khỏe vui vẻ mỗi ngày...Hẹn một ngày nào đó có d5p chú KLUC em so kè với chú em của anh:D.Rất mong ngày đó sẻ gần đến.Thân chào em:)

9. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    hôm nay con ngân long nhà em đã hoàn toàn hết nấm,nhưng bù lại cái đuôi của em nó đã rụng hết:crying: :crying: :crying: ,còn dáng bơi thì lại nghiêng qua nghiêng lại các bác xem cái đuôi của em nó có mọc lại được không ạ(buồn quá à)

10. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Không chừng khi mọc lại sẽ mọc ra 3 đuôi như cá tàu đấy.cẩn thận nhe?=)) =)) =))
    từ từ sẽ mọc thôi.em an tâm.

11. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá rụng hết đuôi thì bơi nghiêng ngả là đúng rồi. Cứ để một thời gian là mọc lại thôi, chỉ sợ không được đẹp thôi.

12. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    hôm nay gửi vài ảnh lên cho các bác cùng chiêm ngưỡng,mong các bác ra tay bình loạn ạ:D
    [IMGO]http://img127.imageshack.us/img127/4751/kimlongc1hn5.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img521.imageshack.us/img521/681/kimlongc3pj4.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img523.imageshack.us/img523/7257/kimlongc4ac3.jpg[/IMGO]
    sau 1 thời gian dùng chế độ dinh dơỡng đặt biệt bằng rau cải con kim long úc của em nay đã ốm bớt:laughing:

13. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    còn đây là hình em thanh long,đầu em này nhìn cũng xì-pun:D
    [IMGO]http://img399.imageshack.us/img399/6826/thanhlong2bt4.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img451.imageshack.us/img451/7913/thanhlong8cz4.jpg[/IMGO]
    em này là thanh long chỉ vàng nhưng bộ vây lại màu đỏ:confused:
    [IMGO]http://img75.imageshack.us/img75/58/thanhlong5tt4.jpg[/IMGO]
    mấy hôm nay thanh long phải sống hơi chật chội vì bỗng nhiên nổi điên dzí cắn ngân long nên phải ngăn hồ ra:-S

14. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cẩn thận nhé em TL cũng không "Hiền" so với KLUC là mấy nếu sống cặp đôi với nhau,bất kể là giống loại nào,có thể thua KLUC chút đỉnh ở mức độ Sát Thương đối thủ,anh cảm nhân xét của anh qua chú TL cũng như em.Bài học mình trãi qua xong rồi.Mới đây thôi và anh đã Phóng Sinh tiễn chú Ngân Long,cùng chú King Kamfa Chùa Vĩnh Nghiêm rồi đó.Mặc dù trong lòng không muốn tí nào bỡi chú NL là Quà Lộc bạn gái đầu năm muốn đem may mắn đến cho anh,mà cuối cùng đành lòng tiễn đi sau khi bị em TL rỉa lột cụt sát đuôi và vây vảy vi nhìn không ra NL luôn :crying:,nên không co dư hồ để chữa trị và dần hồi phục....Cho nên vì lẻ đó anh cảnh báo em suy và xét tín h cho kỉ để kh6ng bị HỐI sau nay.Thân chào và chúc em may mắn hơn anh nhé.

15. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Thanh long của Bạn vẩy rất sáng, nên ưu tiên chăm sóc để có thể trong tương lai nó sẽ tương đương với Kim long và chỉ còn mỗi việc tậu thêm chú hồng long nữa khi điều kiện có thể thôi !!!-Bạn chụp ảnh bằng máy gì ? trông rất đẹp và ánh sáng cũng rất hấp dẫn !

16. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    đúng là thanh long khá dữ chứ ko hiền lành như nhiều người nói,thật ra con ngân long của em đã bị con thanh long đánh từ hôm mới vào nhà mới rồi(tới mức bị nấm tấn công khắp người luôn),sau 1 thời gian dưỡng thương thả lại vào hồ thì thấy ko có gì xảy ra nữa nhưng mấy hôm gần đây thanh long nổi chứng nên mới dẫn việc tách chúng ra đấy ạ

17. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    con thanh long của em chính là hoa vương trong 3 con rồng đấy bác ạ:D

18. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    con thanh long của em chính là hoa vương trong 3 con rồng đấy bác ạ:D ,tay nghề chụp hình của em còn yếu lắm nhưng cũng may chụp bằng máy Ex-S100 nên ko đến nỗi nào ạ

19. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    vậy thì bạn thanhphu nên thả 3 con chung vào 1 hồ luôn đi!nếu có thêm điều kiện thì rước thêm 1 cặp ngân long nữa thả vào hồ!nhìn vậy sẽ thix hơn chả cần phải ngăn tới ngăn lui gì cho mất công!mất thời gian! dần dần khi chúng đã quen nhau rồi thì mình hẳn chọn cặp cá nào thix nhất mà để lại còn mấy em kia bán đi vừa để giành tiền nâng cấp lên các cá rồng cao cấp khác và cũng vừa đỡ chật hồ!đây cũng chỉ là 1 cách nhỏ của mình khi còn cỡ tuổi của bạn!chúc bạn luôn vui vẻ

20. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Kim long úc cần cho ăn nhái & dế để Màu sắc sáng & óng ả hơn.thanh long vàng hiện nay đều là loại lai giữa TL + HL + QB lẫn lộn nên màu sắc đẹp,đuôi thì tùy con được thừa hưởng gien nào.Nếu là gien QB thì hình quạt,HL thì hình trái đào nhưng loại nào cũng hơi ửng đỏ thôi chứ không đỏ như thanh hồng hay kim long hồng vĩ được.
    Nên dùng đèn trắng thủy sinh cho hồ cá,vừa thay thế phần nào ánh sáng mặt trời,vừa chụp hình thấy rõ,đẹp & thật hơn.tránh dùng đèn loại ngâm nước em đang xài,tuổi thọ thấp,nhiều rủi ro hở điện,cá lớn hơn có thể làm bể đèn dễ dàng.Đây là loại ngâm hoàn toàn trong nước em để nữa trên nửa dưới như thế là sai kỹ thuật,mở bóng nhiều giờ sẽ làm cho chênh lệch nhiệt độ giữa 2 đầu.cá nhảy hay sao đó nước tung lên phần trên sẽ làm nứt bóng.