Cá Rồng gì đây?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi donghung, 24/6/06.

1. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui có mua 1 con cá Rồng.Khi mua thì người ta nói là Quá Bối...Nuôi được 6 tháng tuổi,dài đc 30cm.
    Nuôi được bao lâu mới có màu?
    Hiện giờ tui đang cho nó ăn tép.Dáng cá rất đẹp ăn khỏe lắm,nhưng màu sắc giống cá Ngân Long.
    Sao mà mình nó trắng quá,đuôi có viền cam chút thôi,mấy bác nuôi có kinh nghiệm,giải đáp dùm....(không biết có bị lai gì không?)
    Thank you..

Last edited: 24/6/06
  2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hé hé, con này chắc chắn không phải Quá bối đâu bạn ơi. Mình đang phân vân con này là thanh long chỉ vàng, nhưng không dám chắc vì tại sao vảy nó lại không có ánh xanh, mà lại toàn màu trắng bạc, nửa phía trên thì hơi ánh vàng. Kỳ cục ta....

3. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Hay là rồng Giant hả các bác vì rồng Giant khi bé mầu rất nhợt nhạt.Đau đầu vì mấy em này quá!

4. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    Nữa phía trên không phải vàng,Sao ở vây đuôi sau có viền xanh đậm?
    Nuôi 6 tháng rồi mà không có màu gì hết...buồn lắm.
    Mình có thấy hình cá mình giống Bạch Long treo chổ bán cá. Vậy Bạch Long là như thế nào?mình không thấy thông tin về nó ít quá.

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Con này chẳng phải quá bối gì đâu bác ui, con này là thanh long đuôi vàng (yellow tail arowana). Con này bác có nuôi mãi thì cái vảy nó hơi xanh xanh và cái đuôi nó sẽ vàng đậm hơn 1 tẹo, chấm hết. Con này dòng cá xanh (green) mà quá bối lại là dòng rồng vàng (golden arowana), khác xa nhau lắm bác ạ.

6. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    :O Vậy là chỉ có màu green thôi sao?...... Vậy giá con Thanh Long đuôi vàng có mắc không? Sợ mua lầm lắm.
    Để nhận biết 1 loại cá 6 tháng có đủ không?

7. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Thường thì thanh long đuôi vàng khi nhỏ đắt hơn thanh long thường cùng cỡ khoảng gấp hơn 2 lần 1 tẹo :D. Bọn này lúc nhỏ rất giống hồng long vì đuôi, vây lưng, vây bụng đều có mầu hồng :D.
    @donghung: Ý của bác là để nhận biết 1 loại cá 6 tháng là thế nào?

8. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    To nttuan_bnb: Mình hỏi trong 6 tháng cá có đủ trưởng thành chưa?bao lâu mình mới nhận biết được hết màu sắc của nó?Tuổi thọ 1 con cá rồng thường bao lâu?

Khi mua mình có nhận được 1 giấy chứng nhận và 1 con chip ( không biết chứa gì?) :(
    Giá mua là 350$.Cá con dài 12cm.

9. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78

10. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

Chú này hình chụp khó xem quá, nhưng thường Quá Bối có mấy đặc điểm nhận biết sau:

1/ các vây nhỏ ở đuôi và ở vây lưng nhìn rõ ràng, ngay cả khi cá còn nhỏ, không kiểu liên liền nhau như trong hình.

2. màu vây đuôi trong suốt và mỏng, không đục như trong hình.

3. Vây lưng và vây người trắng bạc. Nhưng bây giờ Sing và Malay cho lai nhiều màu lắm rồi nên nền vây có nhiều màu khác nhau, nhưng scale frame vẫn trắng bạc, vàng.

Last edited: 24/6/06
  11. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Nếu sống trong bể kính và chăm sóc tốt thì tui cũng chẳng biết loài cá này sống tối đa được bao lâu nhưng hiện nay tôi biết 1 con cũng ngót ngét 20 tuổi và vẫn đang khỏe khoắn như thường :D. Theo tui thì để nhận biết được mầu sắc thật sự mà mỗi con cá rồng có thể đạt được thì phải đợi đến khi nó "dậy thì" mới chính xác, khoảng khoảng 4 tuổi. Mầu sắc của mỗi con cá có thể lên được tối đa thì ngoài bản chất con cá ra còn phải do điều kiện khác như bể to bao nhiêu, ánh sáng, chất lượng nước, chất lượng thức ăn và cách thức cho ăn ra sao.
    Bạn có thể post giấy chứng nhận cho mọi người xem được không? và con chíp mà bạn nói nó như thế nào?

12. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    @Dong hung:có phải lúc cá bạn mới mua (cònn nhỏ) vẩy hơi có ánh hồng và vây mầu đỏ nhạt phải không? khi lớn vảy chuyển dần sang mầu bạc,vây chuyển sang mầu đỏ cam và nhạt dần vào phía trong thân cá?Theo chủ quan của tôi thì cá của bạn là "Thanh hồng" đó ,một loại hồng long thứ cấp .Thêm nữa giá cá bạn mua là giá KHV THÔI không có quá bối đâu .
    Quá bối không có loại nào có vây lưng đồng mầu với vây bụng và đuôi như cá của bạn đâu .Vài kinh nghiệm nhỏ nếu đúng mong rằng không làm bạn nản lòng vì cá của bạn chỉ thực sự đẹp nếu bạn yêu quý nó .Chúc bạn thành công

13. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    @dung_gl: uh lúc mua nó có màu như bạn tả vậy.Vì mới nuôi 6 tháng chắc chưa lên màu?
    Đây là giấy chứng nhận,mình vừa dịch ra là: Kim Long Hồng Vĩ Cao Lưng Đuôi Vàng ( tên dài khiếp) mấy bác xem coi nó có xứng đáng với giá đó kô?
    Không biết có đánh tên dư "Hồng Vĩ" kô? :D

còn đây là nó..

14. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Chú này bạn mua lúc nào vậy, cá được 42cm chưa?. Bạn mua của ai?vì có mấy điểm đáng ngờ.

Last edited: 25/6/06
  15. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    Vì mình ở Cần Thơ nên nhờ 1 người ta mua dùm... Có chổ ngào đáng ngờ bạn? 30cm thôi.Mua tháng 1 nuôi được 5-6 tháng rồi.

16. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Vì trên Certificate của bạn đề cá được bán vào tháng 1/2005. Đến nay là đã tháng 6/2006. Tức là cá đã được ít nhất 18 tháng tuổi rồi + thêm 4 tháng để cá đạt đến kích cỡ 12cm như bạn mua. Như vậy xét ra cá bạn phải đạt kích cỡ 44cm rồi. Trung bình 1 tháng lớn 2cm. Có con lớn 2.5 - 3.0 tùy gen từng loại.

Nhưng đến bây giờ cá mới đạt 30cm. Bởi vậy tôi mới thấy đáng ngờ. Không biết Certificate đó có phải cá của bạn không nữa.

17. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    Oh,,,bạn nói mình mới để ý.Mình nuôi mới đầu năm nay,đến nay được 6 tháng kích cỡ 30cm chắc là hợp lí. Còn cái Certificate đó có thể đầu năm nó còn đánh lộn (?) vừa qua tháng 1 năm 2006.
    Nhưng nếu cái Certificate đó ghi đúng là cá KL Cao Lưng thì cá mình có phải giống đó kô?

18. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Tóm lại là con cá đó chỉ là Thanh Long thôi, Rồng xanh chứ không phải vàng. Do đó Cao lưng hay thấp lưng thì khỏi cần bàn đến. Bạn lôi cổ thằng nào mua dùm mà đập tan tành đê. he he

19. donghung

donghung Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn biết nhiều thông tin hơn thôi. Nếu là Thanh Long,sao mình kô thấy màu xanh rõ nét?Mấy bác xem coi có giống không nhé.
    Nếu cần ảnh ở góc độ nào,mấy bác cứ nói, tui sẽ chụp pót lên cho mấy bác coi và đánh giá dùm tui. Thanks

20. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Bác haituonglong nói đúng đấy, cá này dỏm rồi. Trại cá này mình đã gặp chủ Trại làm ăn uy tín, nên không thế nào in nhầm hay in sai được đâu.