Cá rồng hở mang

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi thonguyen, 26/1/08.

1. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có con kim long mới mua khoảng 10 cm, đã được 2 tuần. Lúc đầu cá lanh lẹ, háu ăn, nhưng hôm nay thì nó có vẻ chán ăn và theo quan sát thì ít linh động hơn. Nhìn kỷ một bên mang bị hở nhiều hơn bên kia, ko biết có phải bị bệnh kênh mang như bài viết trong 4rum này trong mục một số bệnh ...
    Các bác giúp em với, cám ơn trước rất nhiều.
    À, kim long nhà em sao có viền đuôi có màu thâm đen, như vậy có phải bệnh ko? Bể nhà em dài 80 cm, rộng 35cm, đổ nước 30cm, 3-4 ngày thay 60% nước. Như thế có ổn ko?
    Xin các cao thủ tư vấn giúp. Cám ơn

2. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    theo anh miêu tả thì có lẽ em nó bị kênh mang rồi,nhưng tại sao bị thì em đành bó tay :D
    viền đuôi màu thâm đen thì em nghĩ cá anh là KL Úc nên mới có viền đuôi như vậy,hồ chỉ 80x35 thì em thấy không ổn rồi anh cố gắng đổi cho em nó cái nhà to hơn đi,chứ thời điểm này em nó lứn nhánh lắm

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Trước hết kevdv biết là cá mới mua được 2 tuần. Không biết bề của bạn cũ bao lâu? được hai tuần không? bạn có thể cho thêm thông tin về hệ thống lọc và hồ có máy sục oxy không?

Cá hở mang thường là vì nước bị dơ, nhưng lại ngược với tình trạng cá của ban. Tại vì nước thay 60% cứ 3-4 ngày. Không lẽ cá bị hở mang tại vì thay quá nhiều nước không? Riêng kevdv thì sẽ không bao giờ thay nước 60%, tối đa là 30% thôi, những 20%. là tốt nhất.

Hồ của bạn quá nhỏ khi thay nước 60% thì thật là không ổ. Nên đổi công thức thay 20% thôi rồi coi bệnh hở mang có đỡ hay không. Nước mới bạn dùng loại nước gì? nước máy hay giếng?

Nên cho thêm muối vô hồ để giúp cho mang cá.

4. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là chỉ thay từ 20-30 % nước thui ha , mình thay tới 2/3 nước của hồ . Hok bít như vậy có đc ko ?

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    cũng tùy theo mình dùng loai nước gì. kevdv biết trại cá họ thay 90% nước cho cá rồng nhỏ, nhưng chất nước mới của họ rất là tốt. Còn nếu mà dùng nước giếng, nhất là nước máy thì nên cẩn thận, thay nhiều nước thì cá sẽ bị sóc vì nước. Nếu nước được thay đều đặng thì 20% kevdv thấy quá tốt rồi.