Cá rồng khoảng 2 triệu là loại gì?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi gemluong, 15/11/07.

1. gemluong

gemluong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ra tiệm cá hỏi mua, chủ tiệm cá giới thiệu 1 con hồng long, giá 2 triệu. Cho em hỏi có giá đó k vậy. Cá rồng có màu đỏ mà giá như vậy thì là loại nào?

2. chimboica

chimboica Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phải đâu bạn ơi ! làm gì có HL rẻ thế, chắc là Thanh Long vây hồng rồi, nêu đuôi đỏ rực thì là nó nhuộm đấy nuôi 1 thơi gian nó bạc đi trông xấu lắm. theo mình nghĩ HL giá khoảng ~ 20triệu .chúc bạn mua đươc một chú cá đẹp nhé.....

3. AroWaniA

AroWaniA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Với giá tiền đó chỉ có thể bạn vác được Hồng Long 2.Giá đó tương đối để bạn chấp nhận Ok.hihihi

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ở đây có sự nhầm lẫn tên gọi giữa các vùng miền.
    Ở Hà nội cái tên Hồng long sẽ tương đương như Superred của các vùng miền khác, nếu là Hồng long tại Kiên Giang, TPHCM .. sẽ tương đương với thanh hồng tại Hà nội.
    Một số cách gọi tên cá rồng và một số loại cá khác có sự khác biệt, rất hay gây nhầm lẫn. ~X(

5. danghoc

danghoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bẠN Gemluong ah!!!! Giá HL loại 2 như bạn nói đúng đó, vì đã có bạn hỏi rồi và A TP.An cũng đã nói là giá như thế là ok, mình thì ko k/nghiệm lắm nhưng đã thấy nó (có giấy chứng nhận), nó có đuôi và vây màu đỏ, nhất là đuôi.
    Mấy A nào có HL thì cho AE xem nha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Giá đó bạn đủ mua 1 em Thanh hồng đã bao gồm thuế VAT.

7. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Bác greenarowana ơi!!!!!!!!!!!!! TH là HL loại 2 phải ko vậy???//~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

8. AroWaniA

AroWaniA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng vậy đó bạn.Chỉ là 1 loại khác cái tên gọi mà thôi.

9. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác AroWaniA nhiều lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Bác AroWaniA cho hỏi chút nha!!!!!!!!!!!!:confused: Mình nuôi TLong có hồi hộp chờ đợi em nó sẽ có 1 sắc màu đẹp ko??:confused: (ví dụ như: nuôi NL thì mình sẽ biết chắc là lớn lên nó sẽ có màu trắng bạc), còn TL thì mình có chờ đợi 1 màu nào khả quan hơn màu trắng và xanh nhạt nhạt ko (trừ hình dáng)?????????

10. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    hi

Thanh long khi đạt 50cm trở lên bạn sẽ thấy màu vẩy rất đẹp.Đa số các bạn nuôi TL hay Nl thường 1 time sẽ nâng cấp lên 1 em chân dài nên không nhận ra được nét trưởng thành của TL.Hi vọng bạn chăm sóc cho nó tốt và chắc chắn sẽ gặt được thành quả xứng đáng.Thân !

ngangiang thích bài này.
  11. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    :applause: :applause: :applause: :applause: :applause: :applause: :applause: :applause:
    Mình thật sự cám ơn reenarowana!!!!!:x . Hiện nay mình chỉ có 1 con NL thôi, mới mua có 5 ngày hà (20cm), nhưng râu ko được tốt, hơi quặc. Mình sẽ ráng mua 1 con TL chỉ vàng nữa, mình sẽ trực tiếp chăm sóc con này. con NL Mẹ mình nuôi là chính vì mình ctác xa nhà. Cảm Ơn Bác nhiều lắm:x :x :applause: :applause:

12. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn greenarowana! mình cũng có suy nghĩ như ý kiến của Bạn; tuy nhiên xin hỏi Bạn 1 vấn đề: khi TL trưởng thành (khi đạt 50cm trở lên) thì tiêu chuẩn đánh giá 1 Em Thanh Long hoàn chỉnh là như thế nào? Các phương pháp chăm sóc, nuôi dưỡng để hoàn chỉnh 1 Em Thanh Long?... để Ae đang nuôi TL còn có mục tiêu để tin tưởng phấn đấu chứ!
    Đây là một số vấn đề mình rất quan tâm nhưng hiện nay các Chuyên gia và Ae trên 4r ít có ai chia xẻ kinh nghiệm TL trưởng thành nên chưa biết hỏi ai!
    Xin cám ơn Bạn.

13. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nếu xác định nuôi thanh long đến trưởng thành thì nên chăm sóc & mong ước cho cá phát triển đúng với tên gọi của nó Green Arowana.Đừng hy vọng thanh long mà màu sắc,vóc dáng như kim long hay huyết long mới cảm nhận được nét đẹp riêng.
    Các chăm sóc thanh long cũng tương tự như các loại cá rồng khác.
    3 yếu tố cần quan tâm.
    Chất lượng con giống.Size < 20cm
    Dáng thanh long tương tự như dáng QB căn bản.Đầu tròn (đầu đạn),vây bơi trung bình,vảy bóng lên khoảng hàng 4 - 5.đuôi hơi ngả màu xanh đen.Chú ý phần đuôi sau càng ít viền trắng càng tốt,màu nhạt đừng quá đậm,vảy phải bóng,viền mí mắt trên màu xanh nhiều & sáng.Nếu muốn chọn thanh long ít lai tạp thì nên nhìn ánh vảy trên thân có nhiều màu xanh lá ẩn dưới lớp vảy đã lên bóng.
    Chất lượng nước.
    Luôn luôn ổn định & trong sạch.Ph 6.5 - 7.
    Thức ăn.
    Tập cho cá ăn tôm là chủ yếu,có thể cho ăn bổ sung nhái xen kẽ để cá phát triển tốt kích thước.
    Thanh long trưởng thành dáng sẽ hơi cục mịch,đầu tròn,râu không dài,màu sắc chỉ là những vảy bóng (có thể full lưng) nhưng hoàn toàn không có viền vảy như kim long.Gặp những con vảy đẹp có thể xuất hiện 1 số ánh xanh tím kim loại.(nhạt thôi)
    Trên thân vảy lộ rõ những hình móng ngựa màu xanh lá,càng nhiều,càng đậm càng đẹp đối với thanh long.
    Hồ phông xanh da trời,nước hơi ngả vàng do lá bàng,kết hợp đèn trắng thủy sinh nhìn vẫn đẹp.

14. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    A TPAn nè! như vậy thì TL chỉ có 2 yếu điểm làm cho nó xấu thôi phải ko a?? đó là dáng cục mịch, râu cụt.
    E có hỏi A Manh Long nhưng ảnh nói là do cá TL khi lớn lên ko đẹp và ko có kinh tế, ít người chơi nên chỗ ảnh ko bán loại này.
    Đúng là cá rồng..................Thật là "rồng" vì muốn có 1 con đẹp thì thật là khó về tài chính.

15. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hiện trong nhà mình vẫn nuôi 3 con thanh long.Nếu tính luôn con đã đấu giá ủng hộ ABV & CLB CRSG là 4.
    2 con lớn 40cm gồm 1 con thanh long gần nguyên gốc,1 thanh long chỉ vàng,2 con nhỏ mua sau là loại lai 1 con dáng đẹp,vảy ful,1 con dáng bình thường nhưng vảy full & có viền vàng như kim long (đã bán đấu giá).Nếu mình không thấy đẹp thì nuôi làm gì?:D
    Mỗi loại đều có nét đẹp riêng,tùy theo ý thích của người nuôi.Nuôi thanh long mà đem so sánh với huyết long hay quá bối thì chắc sẽ chẳng bao giờ thấy thanh long có chút giá trị gì.:laughing
    manhlong là người kinh doanh,đương nhiên phải đáp theo ứng nhu cầu của số đông khách hàng,với các loại kim long thì khách của manhlong rất đông,mua đợt nào về bán hết ngay trong vòng vài ngày vì thế đương nhiên manhlong không thể mua thanh long về bán trong khi nhu cầu là kim long.
    Tiệm ngọc mai thì ngược lại.kim long các loại chỉ vài con,trưng cả tháng mới bán được tuy nhiên thanh long & ngân long thì bán chóng mặt.mỗi lần nhập về cả trăm con bán hết trong vòng 1 tuần.
    Xét 2 trường hợp trên bạn sẽ thấy cá rồng có sức cuốn hút rất cao bất kể nó là loại gì.
    Chơi cá rồng từ thấp đến cao mới cảm nhận được cái đẹp của từng loại.Không nên chơi con này mà lại mong nó là con khác,như vậy bạn sẽ nản chí,sẽ không bao giờ thấy cá đẹp.
    Hôm nay bạn có chơi huyết long 2000usd thì 1 thời gian sau cũng sẽ có giống mới đẹp hơn,giá trị hơn..thế là lại thấy cá mình xấu,cá mình kém giá trị.~X(
    Ngân long & thanh long đã từng 1 thời là vua cá cảnh,tương tự như huyết long & Quá bối hiện nay.

honhorung thích bài này.
  16. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi gì cũng được bạn ơi,chủ yếu là do sở thích của mổi nguơi thôi,sao thấy vui thấy thích là được

17. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn a TP.An nhiều lắm:confused: Em đã mua 1 con NL rồi nhưng vì công tác xa nên Mẹ nuôi giùm. Em vào diễn đàn thấy bàn toàn cá đắc tiền ko nên bị rối ~X( ~X( , vì e tính nuôi 1 con ở tại cơ quan mà (tự tay em chăm sóc), nên càng tham khảo càng thấy nản chí vì túi tiền của mình~X( . hôm nay được a tư vấn e đã hiểu rồi. em sẽ nuôi 1 con TL, em sẽ chăn sóc nó thật tốt.
    Cho e hỏi thêm 1 chút nha!!! lúc trước vào diễn đàn e có thất đ/chỉ tiệm Ngọc Mai nhưng em quên mất rồi, a biết tiện đó trên đường nào ko a????

18. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi anh TP.An và ae trong diễn đàn nha!!!!!!!!!!!!! hôm nay ko hiểu sao mình viết sai chính tả nhiều quá, cho mình đính chính lại:
    "Em đã mua 1 con NL rồi em rất thích nó nhưng vì công tác xa nên Mẹ nuôi giùm. Em vào diễn đàn thấy bàn toàn cá đắc tiền ko nên bị rối ~X( ~X( , vì e tính nuôi 1 con ở tại cơ quan mà (tự tay em chăm sóc), nên càng tham khảo càng thấy nản chí vì túi tiền của mình~X( . hôm nay được a tư vấn e đã hiểu rồi. em sẽ nuôi 1 con TL, em sẽ chăm sóc nó thật tốt.
    Cho e hỏi thêm 1 chút nha!!! lúc trước vào diễn đàn e có thấy đ/chỉ tiệm Ngọc Mai nhưng em quên mất rồi, a biết tiệm đó trên đường nào ko a????"

19. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    "Bạn ghé khu nguyễn thông sẽ có nhiều tiệm bán cá rồng.
    Có 2 tiệm hiện nay đang có HL2 là Ngọc Mai đường nguyễn thông Q3 & tiệm Công viên cá số 23 lưu xuân tín Q5." Do Trinh Phuong An
    Cám ơn Anh!!!!!!!!!!!!! em đã tìm thấy địa chỉ do anh trả lời cho ae rồi.

20. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    hi

Chào bạn cũng như ý anh TPA mỗi con đều có vẻ đẹp riêng của nó, và nếu ss với những em chân dài thì...
    Mình từng nuôi 1 em TL chỉ vàng của Mr Lạc được 45cm theo ý của mình khi cá trưởng thành dáng vẻ đô con và cái đầu muỗn là đẹp nhất .Tuy nhiên TL có đặc điểm khi lớn lên sẽ bị cháy đuôi .Nếu bạn từng nuôi TL sẽ thấy ngoài TL chỉ vàng và TL thường thì cả hai loại ấy sẽ có đặc điểm vẫy có hình móng ngựa .Đó là nét nổi trội của thanh long ...
    Mỗi loại sẽ có tiêu chí đánh giá riêng về hình dáng , màu sắc ..tuy nhiên khi bạn nuôi cá rồng dù chỉ là bước dạo đầu đễ tiến lên những em chân dài hay đơn giản vì đó là con mà bạn thích .Thật ra con mà tôi thích và hiện tại nuôi lâu dài nhất là NL vì NL là niềm mơ ước thời còn học Pt của tôi .Sau này ra nhiều loại với nhiều tên gọi khác nhau nhưng tôi vẫn chọn NL là con cá gắn bó lâu dài..
    Con thứ 2 tôi chọn nuôi là Tl vì đó là bước dạo đầu cho nhưng kinh nghiệm sau này .Điều đáng buồn là em TL này k có duyên lâu dài với gd , em đó đã ra đi sau 1 cú bay khỏi hồ hất tung cả miếng kiếng.MÌnh chẳng nhiều KN nuôi cá rồng nhưng mình muốn chia sẽ với các bạn vài điều ...Thân !

Last edited: 17/11/07
    honhorung and bineva like this.