Cá Rồng mới của tn_master_09

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi tn_master_09, 7/3/07.

1. tn_master_09

tn_master_09 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Huyết Long của mình ~19cm

Hí hí Các bác nhận xét hộ mình chú Huyết này nhé
    Chú này mới dài hơn 18cm một chút thôi

2. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn chụp chưa được rõ nên hơi khó nhìn. Chủ quan nhìn vào màu môi thì màu mè em này có vẻ được đấy. Tuy nhiên đầu chưa mang dáng vẻ đặc trưng của HL. Càng và vảy thì khó nhận xét. Bạn up lại hình mới đi. Đừng dùng đèn khi chụp.

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bạn nuôi bể kính 5 ly phải không? Cá 18 cm mà đô con ghê. Vảy sáng chớ không biết có đều không? Nước hơi cao thì phải, bạn bớt đi 5 cm nhé

4. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình chụp của bạn chưa thể hiện được hết nét đẹp vốn có của nó,nên khó lòng đưa ra nhận xét 1 cách tương đối chính xác,mình góp ý thêm bạn nên dán xung quanh mặt hồ bằng DECAL đen,chỉ chừa mặt trước. khi nhìn ngắm,hay lên hình trông chú cá bạn nỗi bật hơn và là SUPER STAR hơn những VÌ SAO lâp lánh xung quanh :D,mấy chú ngân long bạn có vẻ bình yên quá!Hên gặp em này ôn hòa chăng?chứ chú ngân long nhà mình phải vớt ra gấp sau 4 ngày bị em TL nhà mình nó chào sân vảy rớt tơi tả khắp đáy hồ:( .xin chúc mưng bạn.:applause:

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thông thường cá với kích thước khoảng 18-19cm có khoảng 7 tháng tuổi tính theo từ lúc trứng cá nở thành cá con . Theo như trong ảnh , cá bạn chắc chắn là có số tuổi già hơn 7 tháng tuổi rất nhiều . Cặp mắt của cá trong ảnh không thể là mắt của cá với 7 tháng tuổi, vì nó hoàn toàn không cân đối và tương xứng .

6. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em nhìn hình này sao quen quá.Xin hỏi bạn đã có pót ở trang web nào khác không bạn tn master?

7. tn_master_09

Thích đã nhận:
    2
    @kimlonghungvi: mắt tinh wa', mình đã post em này bên asian-arowana ma
    @ moneyless : con này trong giay khai sinh thì có ghi 26/6/2006 ong vicent( chủ trại) có kí mà

8. tn_master_09

Thích đã nhận:
    2
    Nhận xét cho cháu xem con em này là HL,QB hay Splendor( Tong Yan)

Cháu mua em này đã đc hơn 2 tháng dài~25cm bể 120x50x65, mực nước 40cm
    Dài 25cm rùi mà cháu vẫn chưa thấy biểu hiện của sự lên màu mấy. Nếu là HL thì bây h ít nhất cũng phải có gạch đỏ trên nắp mang chứ, thế nhưng trên lưng lại có những chấm pearl. Mong các cao thủ xem giúp cháu với. Có thể nói cho cháu bít làm cách nào kích thik màu lên nhanh ko?

9. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn nên chụp lại đi, chứ nhìn thế này thì khó mà nhận xét được lắm . Lúc đó thì các cao thủ mới nhận xét được. Chúc bạn có một em cá đẹp.

10. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đèn chụp flash hơi chói nhưng theo chủ quan mình thấy đây là con Huyết Long khá đẹp và thuộc hàng có thứ hạng phải không? Xem thêm giấy nữa thì khẳng định được. Ở size 25cm bạn đừng nên kỳ vọng lên màu làm gì, như thế là ép cá tội cho nó, hay nói như bác TPA là kiểu chơi cá "bonsai". Huyết Long theo chu kỳ phát triển tự nhiên "ra màu" thường từ năm thứ 2 trở đi và ra từ từ. Bạn cứ yên tâm, con cá của bạn có gen tốt rồi nên chẳng cần vội vàng làm gì vì sớm muộn nó cũng sẽ đẹp rực rỡ thôi.

11. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn le anh dũng trả lời rất chính xác . Em nì là HL 100% . Cá HL chỉ mới 25cm thì không sao có màu được . Nếu bạn thấy những ảnh khác trên mạng của cá HL với màu đỏ/cam đậm, nếu cá dưới 35-40cm thì đừng có tin đó là màu thật, chẳng có cá HL nào cho bạn màu sắc như thế với kích thước nhỏ dưới 35cm (ngoại trừ một số hiếm trường hợp, nhưng các con HL này chẳng bao giờ đến tay người chơi cả ) . Nếu HL dưới 35cm mà có màu cam đậm/đỏ là do tiểu xảo của đèn NAN, cá cho ăn màu/hormone, photoshop, và kỹ thuật pha chế màu của máy camara . Xin lưu ý là cá HL khi được mang ra khỏi nước và chup ảnh thì sẽ đỏ hơn rất nhiều hơn là chụp dưới nươc . Đây cũng là một tiểu xảo các trại cá thường dùng để chụp cá HL của họ . Trại cá DFI và Unoaquatic dùng cách thức chụp ảnh này rất nhiều . Tuy nhiên noi đi thì phải nói lại, cá của DFI hay Unoaquatic phải đã là giống tốt, thì họ mới dám làm thế, vì nếu không có tí ti sắc tố cam đậm/đỏ nào, thì trong nước , ngoài nước cũng chẳng sao mà đỏ được .

Bạn đừng nên thất vọng và nghĩ rằng con HL bạn đang sở hửu là một con xấu . Ngược lại là đằng khác . Yên tâm chăm sóc em nó cho thật tốt, bạn sẽ được tưởng thưởng xứng đáng đấy .

12. tn_master_09

Thích đã nhận:
    2
    Cháu cám ơn bác moneyless rất nhìu. cháu mới bước vào niềm đam mê chơi cá Rồng đc gần 5 tháng nên mới có rất ít kinh nghiệm. Chú này theo giấy Certificate thì hiện mới đc 6 tháng tuổi, Super King Red.

13. tn_master_09

Thích đã nhận:
    2
    Cháu cảm ơn bac moneyless rất nhìu. Em này theo Cer thì đã đc 6 tháng tuổi rùi. Cháu thấy mấy ảnh SR của bác anhnhxxi thì 30cm màu đã chuyển da cam 2 bên má rùi. Cháu mới bước vào niềm đam mê cá Rồng đc gần 5 tháng nên rất it Kinh nghiệm

14. tn_master_09

Thích đã nhận:
    2
    Cháu cảm ơn mọi người rất nhìu. Trên Cer thì nó nói đây là Super Red ( Super King Red) và đc hơn 6 tháng tuổi. Cháu mới có đc niềm đam mê cá Rồng đc khoảng hơn 5 tháng, từ red tail green rùi RTG, bi giờ là SR. 2 chú kia của cháu khá lớn và trổ màu cũng khá đẹp, chỉ có em RTG là màu ko dc 24k thôi, nhưng nói chung là cháu quý bọn nó và bọn nó cũng quý cháu lắm.
    Ah đúng rùi, em RTG của cháu dạo này bị làm sao ấy, thỉnh thoảng nó lại tự dùng vây ngực cọ vào thân như gãi ngứa vậy. Xin hỏi em nó bị làm sao vậy?

15. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ah đúng rùi, em RTG của cháu dạo này bị làm sao ấy, thỉnh thoảng nó lại tự dùng vây ngực cọ vào thân như gãi ngứa vậy. Xin hỏi em nó bị làm sao vậy?[/QUOTE]
    Thế là có hiện tượng nấm ròi bạn ơi. Bỏ thuốc vào đi thôi

16. nguyenngocdung

nguyenngocdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    cá của em trông như con thanh long đuôi đỏ thì đúng hơn .

17. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá của bạn còn non-ảnh thì không rõ ràng, cer chỉ nói mà không thấy hình-...tóm lại việc phỏng đoán ít có cơ sở - tuy nhiên đã là SR thậm chí như bạn nói SPR thì dù còn non - thậm chí mầu trắng nhạt ( nhưng không nhợt ) cá vẫn có phong độ oai dũng dễ nhận thấy ( không phải là có mầu đỏ ngay đâu)...tôi thấy cá của bạn chưa thuyết phục!

18. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Em cá này khoảng một năm nữa sẽ trở thành một em huyết long rất đẹp bằng chứng là còn nhỏ mà môi đã lên màu đỏ tươi rồi, râu thẳng, hậu nở, hình cân đối.
    Nhưng nước của bạn hình như đang có vấn đề quá đục và còn có nhiều chất thải của cá nữa có thể do hệ thống lọc của bạn chưa hoàn chỉnh,chưa có máy đẩy tạo luồng cho cá và để đẩy chất thải về phía máy lọc.
    Chúc mừng bạn có một em huyết long đẹp!

19. tn_master_09

Thích đã nhận:
    2
    Cháu cảm ơn mọi người
    Cháu sẽ chụp cái Cer lên cho mọi người. Cháu cũng rất hi vọng sau này chú HL của cháu trổ màu đẹp, nếu ko đc cũng ko sao vì thực sự nó rất quí cháu, chỉ có cháu mới đc chạm vào người nó thôi. Hôm cháu đi rước em này về, cháu định kiềm 1 em QB vì QB lên màu nhanh và đẹp. Nhưng cháu lại chon em này vì khi cháu đứng trước bể nó cứ bơi qua bơi lại trước mặt như muốn cháu đem nó về nhà vậy. Còn mấy em QB đẹp lắm nhưng nhìn thấy cháu lại lảng đi đâu mất. Dù biêt HL trổ màu rất muộn, muộn hơn QB nhiều nhưng cháu vẫn rất yêu nó như 1 thành viên trong gia đình vậy
    Một lần nữa cháu cảm ơn các bac rất nhìu

20. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hay ghê...khoái những người nuôi cá như bạn đây...tình cảm trên hết :D dù gì cũng đã mua,mọi người góp ý là góp ý thẳng thắn nên đôi khi nghe cũng hơi ngại (tại ai cũng có cau:"mới anh em bình luận dùm" mà:laughing: )Miễn sao mình nuôi mà nó biết nhận ra chủ,khôn ngoan,quấn quýt là thích lắm rùi...
    Chúc bạn sẽ có một chú cá thông mình và mến chủ:x