Cá rồng mới mua không ăn???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi phatlanga, 29/3/07.

1. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi, giúp mình với !!! Sao chú cá của mình từ hôm mua về (ngày 18/03) đến giờ chẳng ăn uống gì cả, làm sao bây giờ ??? Hu.hu...........

2. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn cho thiếu thông tin quá nên chẳng biết trả lời bạn sao cho hợp lý! Nhưng nếu cá chưa ăn mà vẫn bơi lội bình thường, vây kỳ vẫn căng thì chắc là sẽ không sao đâu. Nếu có thể thì bạn hãy thử đo pH trong bể xem sao

3. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix 10 ngày rùi,cá em mua về là 2 ngày sau em cho cá mồi là em nó ăn liền à

4. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu nó lờ đờ đứng yên, hoặc bơi chậm, bơi giữa hoặc đáy bể là có chuyện đó bạn, còn nếu nói lượn lờ bình thường sát mặt nước thì kệ, đói nữa khắc ăn. Bạn nên quan sát vây càng của cá, cá ốm vây càng khép, dúm dó. Cá khỏe vây càng căng. Tốt nhất bạn chụp ảnh post lên nhé

5. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kỳ lạ nghe,thường thì khoảng 3-4 bữa là nó ăn rùi,bạn cho nó ăn cái gì vậy???>>>nếu là cá mồi thì bạn cho thử cá mồi là cá lia thia thử xem>>>lia thia hay bơi lội ngay mặt nước>hợp với cá rồng.bạn nhớ đếm kỹ số lượng cá>>>có khi nó chỉ có ăn một hai con thui à>>>vài ngày đàn cá vơi dần là bạn thả cá chép vào là nó rượt té khói cá chép luôn đó!!!chúc vui

6. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn đã góp ý, nhưng mình đã thử tất cả các thứ : thằn lằn, dế, gián, tép và cá chép con... khi vừa thả vào chú chạy đến ngay nhưng chỉ ngửi rồi bỏ đi. Vậy là sao ????

7. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu mà ngửi ngửi và không ăn, thì bạn nên hỏi cửa hàng cho ăn thức ăn gì... Bạn nên sử dụng thức ăn mà cửa hàng cho ăn trước rồi mới dần dần chuyển đổi thức ăn cho cá. Tốt nhất, bạn cứ thả vào hồ 2 con cá mồi. Thể nào tới lúc đói, cá sẽ ăn... Chúc cá bạn sớm ăn... hi hi...

8. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn nên tả kỹ về tình trạng cá. Hiện nay nó ra sao, biểu hiện thế nào, từ dáng bơi, vây vẩy mắt, mang....thế thì mọi người mới góp ý chính xác được. Cho ăn đủ các thứ chẳng giải quyết việc gì, có khi cá ăn no chán ra rồi, lúc bạn không để ý

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn thử quan sát em nó xem tư thế lội và dáng dấp của nó như thế nào ? Nếu cá vẩn bơi lội tung tăng, linh hoạt trong bể thì chẳng nên quan tâm, cứ cho nó đói đến khi nào nó muốn ăn thì tự nó sẽ ăn . Bằng như em nó không bơi lội bìn thường, cứ nằm ì một góc dưới đáy bể, hoặc ngáp ngáp như hụt hơi ở mặt nước và chỉ lai vảng nơi nguồn nước đổ xuống hoặc xuất phát ra từ máy bơm/máy tạo sóng v.v... thì lúc ấy .... nên lo cũng chưa muộn . Chúc cá sớm ăn uống bình thường trở lại ... chưa chi mà đã thấy chủ cá sụt cân và mất ngũ ....:laughing: :p =))

10. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cho mình thử đoán nhé, có khả năng cá của bạn bị bệnh "suy dinh dưỡng con nhà giàu" vì bạn cho cùng lúc nhiều loại thức ăn quá, hoặc ép cho ăn liên tục do quá quan tâm sợ nó đói. Bây giờ bạn thử cho nó ăn dế đi (món cá rồng khoái khẩu sau gián), cho nó nhịn một hôm, hôm sau thẩy 1 con vào cho nó ăn, nếu nó chê vớt ra cho nhịn tiếp đến ngày hôm sau, lại tiếp tục bài; nếu nó không ăn nữa thì có khả năng bị stress, bạn nên kiếm một con cá nuôi chung (xin xem mục cá nuôi chung với cá rồng) cho nó có bạn để kích thích sự cạnh tranh thức ăn. Ngoài các yếu tố kiểm soát cơ bản như chất lượng nước, PH ... bạn nên bổ sung vitamin (có thể dùng chung vitamin của cá Lahán để tiết kiệm chi phí) cho cá hàng tháng để tạo sức đề kháng và kích thích sự thèm ăn của cá.

11. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải đâu các bạn ơi. Hôm mới mang về, mình thả vào 5 con chép mồi, sau 02 ngày thấy vẫn còn nguyên 05 em. Sau đó mình bắt chú thằn lằn bỏ vào, chú chạy tới ngửi rồi lại bơi đi, chờ 30 phút không thấy ăn sợ dơ nước mình bắt thằn lằn bỏ ra. Mấy ngày sau, thấy 05 em chép vẫn còn nguyên, mình đi bắt tép, dế, nhái rồi cả gián (mỗi lần 1 thứ thôi) bỏ thử vào nhưng vẫn như cũ. Hôm nay là 12 ngày rồi, vẫn chưa ăn uống gì, bơi lội thấy bình thường nhưng khác với lúc mới bắt về đó là hay bơi lại chỗ nước đổ hay máy oxy phun ra. Đặc biệt, thấy chú hay ngáp nhưng ở phía dưới chứ không phải ở trên mặt hồ như bác moneyless mô tả. Nước bắt đầu thấy có màu đục, không trong như trước, vì vậy 02 ngày nay mỗi ngày mình thay 30% lượng nước trong hồ, nên thấy nước có dấu hiệu trong trở lại, nhưng vẫn chưa chịu ăn. Xin các bác tiếp tục chỉ giáo...........không biết còn món nào khoái khẩu nữa không ?

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hay anh mua cá lóc con bỏ vào thử xem,cá lóc con chậm hơn cá chép,em nó mún ăn lúc nào cũng dc
    mà cá anh to bao nhiu?hay là ko vừa miệng chăng?

13. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Nó không ăn là vì nó chưa muốn ăn :D. Bạn đừng ép nó kiểu như vậy. Đã thế bạn cho nó nhịn liền 5 ngày đi, sau năm ngày bạn thả 1 chú cá mồi nhỏ vào xem sao? nó ăn rồi thì mới thả tiếp cá nhỏ :D.

14. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng nghĩ như anh le anh dung vậy.cá nhà mình cho ăn no quá rồi cho thêm gián vô hồ thì nó chỉ lao tới rồi thôi.Mình gnhĩ cá bạn còn sung sức lắm>>>chắc nhịn được đến khảong 3 tuần nữa lận>>>đừng lo quá nhé.

15. phatlanga

phatlanga Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn đã quan tâm và hướng dẫn cho mình. Xin thông báo cho các bạn một tin vui : sau nhiều ngày tuyệt thực chú cá đã ăn trở lại, nhưng chỉ xơi toàn tép với dế. Thôi trước mắt như vậy là tạm ổn. Cám ơn các bạn trên diễn đàn rất nhiều.......................

16. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    không được bạn ơi>>>>>>>nghêim cấm không cho nó ăn theo sở th1ich của nó>>>bạn thấy rồi đấy nó nhịn ăn được đến 12 ngày cơ mà>>>bạn phải bắt nó ăn theo những thứ mà mình cho nó,chứ không được chiều theo ý nó là bạn chết trước khi cá bạn chết đó.Bỏ đồ ăn mình muốn bắt nó ăn vô,ví dụ cá mồi>>>đói wá rồi cũng sẽ phải ăn thôi.bạn nhớ kỹ điều đó nhé>>bắt nó ăn theo đúng ý mình chứ không được theo ý nó à!!!

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cứ cho ăn những gì bạn có thể đáp ứng trong thời gian này để phục hồi sức khỏe cho cá.khi cá đã khỏe bạn nên tập cho ăn nhiều loại thức ăn, sẽ tốt cho cá & tiện lợi khi thức ăn nào đó khan hiếm.tép & dế thì hiện nay rất nhiều có quanh năm mà cũng là 2 loại thuộc hạng tốt nhất cho cá rồng.dế thì được nuôi công nghiệp có thể mua bất cứ lúc nào.tép thì có rất nhiều ở khắp nơi,có thể mua tôm đất về để đông lạnh cho cá ăn dần.cá kén ăn thì rồi cũng phải ăn.không lo chuyện cá kén ăn mà chết.trừ khi mình cho cá ăn những thứ nó không thể ăn.cá chịu ăn tép & dế là ok rồi.mình có con cá không chịu ăn tép & dế nữa mới nản chứ.chỉ ăn sâu & cá xiêm thôi.mình cho nhịn luôn gần 1 tuần rôi.chỉ bỏ con dế hay tép vào.không ăn thì lấy ra.do dế & tép thì mình mua cho nhiều cá khác ăn nên ép nó ăn cho dễ chăm sóc.sâu & cá xiêm mua cho mình nó thì mất công thôi không khó kiếm hay đắt rẻ gì.

18. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nói rõ rồng loại gì nếu từ 18/3 đến giờ mà chưa ăn thì có vấn đề đó bạn xem lại: Nhiệt độ, độ PH của nước, sức khỏe của cá... và bắt thử 1-2 con gián thả xem có ăn không?.

19. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    như vậy là ổn rồi; đây là những khó khăn chung ban đầu mà người nuôi cá rồng lần đầu tiên thường gặp phải, con cá yêu quý mà nó bỏ ăn là mình cũng muốn bỏ ăn theo nó luôn!
    Bạn nhớ bổ sung vitamin cho cá định kỳ nhé, giúp tăng sức đề kháng và kích thích thèm ăn giúp cá chóng lớn.

20. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

chào bạn
    Có thể cá của bạn bị sốc nước do trước khi thả vào môi trường nước chưa được lọc kỹ,khi thay nước bạn lưu ý nhiệt độ và độ ph của nước phải ổn định. Bạn thử làm cách này xem sao: cho hai ba cái lá bàng khô ngâm trực tiếp vào nước, bỏ 1/2 bát muối tinh, tăng nhiệt độ lên 30oC, không thả mồi cho ăn trong vài hôm. Chúc bạn thành công nhé.