Cá rồng nuôi chung với cá đĩa???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi GHT, 28/12/06.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em mới thửa được cái bể cá rồng mới, 1500x600x600, mà chỉ nuôi mỗi 1 chú cá rồng và 1 đống ráy, nhìn có vẻ hơi thưa quá.
    Ngược với tình hình bể cá rồng là bể cá đĩa, dân cư ở đây như 1 cái chợ, bể 60x45x45 mà có đến 10 con cá đĩa loại cũng khá to và 1 con thần tiên to, như vậy quá chật làm cho chất lượng nước giảm nhanh chóng, dẫn đến phải thay nước khá nhanh.
    Các Bác cho em hỏi là em có thể di dân cá đĩa sống cùng với con cá rồng không nhỉ?:confused: Em đang lăn tăn vụ này quá.
    Con rồng mà đánh con đia thì em lộn ruột lắm:angry: , mà con đĩa làm cho con rồng bị xệ mắt thì em cũng áy láy vô cùng[-( .
    Vậy có Bác nào nuôi như vậy chưa? tư vấn cho em nha.
    Môi trường nước của bể cá rồng ngày nào cũng được em thay 30%, rất ổn định.
    Nhiệt độ nước mặc định 2 bể là khác nhau, bể cá rồng nhiệt độ ổn định là 27 độ, còn bể cá đĩa là 30 độ.
    Độ Ph cả 2 bể như nhau = 7.0

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Nếu ông thấy đơn điệu quá thì ông thả 1 đôi cá thái hổ cỡ nhỡ nhỡ vào bể cùng cá rồng.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ông ơi tôi thấy khổ thân mấy con cá đĩa nữa cơ, thía kết luận là có nuôi chung cá đĩa với cá rồng được không vậy???

4. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nuôi thì nuôi được. Nhưng mà ông cho cá Đĩa xơi món gì? Nếu cho ăn thức ăn đông lạnh thì ok thôi. Nhưng nếu cho ăn giun hoặc sâu đỏ thì phải cẩn thận nha (cho ăn thật ít thôi, ăn tới đâu hết tới đó ). Còn việc này nữa: cá Rồng thì cần luồng tương đối mạnh nhưng cá Đĩa thì sợ chịu không nổi đâu. Nên nếu Ông khắc phục được những vướng mắc trên thì cứ việc thả vài đôi vào bể cá Rồng cho vui mắt. Mà thả vài đôi xâu xấu vào để thử nghiêm thôi nha!!!:laughing:

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nghe có lý đó, thank đại cá nhé.
    Cá đĩa ít khi lên tầng nước mặt lắm, chúng loanh quanh ở tầng nước trung và tầng đáy thôi, như vậy là phải nâng luồng nước lên phía trên có được không ạ???
    Việc nuôi cá đĩa cùng cá rồng thì không được cho ăn giun và sâu đỏ rồi, nguồn thức ăn đó dễ gây cho cá nhiễm bệnh. Em cho chúng ăn thịt bò và tôm băm thôi.
    Cá đĩa của em hổng có con nào xấu hết mới đen chứ, để em thửa mấy em xấu xấu nuôi thử nghiệm trước vậy.

6. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác GHT ơi theo em thì bác đừng mạo hiểm như vậy.cá dĩa vốn là loài cá chậm chạp bác cho vào em rồng hứng lên đốp 1 phát là xong luôn.em nuôi 2 em chuột hổ bơi nhanh như hỏa tiển mà còn bị em rồng độp cho 1 phát gần chết đó bác.

7. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bác kimlonghungvi nói gì nghe ghê thế,cháu thấy người ta vẫn nuôi cá dĩa với cá rồng bình thường mà,vả lai cá dĩa của bác GHT cũng thuộc loại lớn mà

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cũng ko hẳn đâu , ông tuyển mấy em nào xấu xấu cho vào bể với con rồng xem thế nào cái đã , nhớ cho con dĩa to hơn cái mõm con rồng nha , cho con nhỏ thì ...ko cần thí nghiệm chi mắc công .Mà CÂY VỚI CÁ thấy nuôi chỉ trong vài ngày hay nuôi để lên ảnh ''nuôi để chụp hình'' chứ nuôi lâu dài ko được đâu , CÂY VỚI CÁ thử rồi nè, lúc trước mới mê cá rồng và cá dĩa , cho một con hồng long 2 ngón chung với 4 con dĩa 5cm , có tính đến kích thước truớc rồi ấy , cho ăn: CÂY VỚI CÁ cho con rồng xơi trước , sau đó cho tụi dĩa xơi , lúc đầu con dĩa còn có cái ăn , nhưng sau 3 ngày thì ...cứ ngỡ vậy là yêm ấm , ai ngờ con rồng dở chứng , xua đuổi tụi dĩa ( mặc dầu đã no ) cứ như ghanh ghét mà ko cho ăn ấy , rồi thử cho cá trăm vào thật nhiều cứ ngỡ con rồng bận ăn cũng giây phút nào đó buôn tha tụi dĩa , ai ngờ nó đánh đuổi trước rồi mới tận hưởng sau ....ngoài giờ ''làm việc '' nó rất hòa bình với tụi dĩa .NHưng cái khó hiểu là , nhà ông CÁ CẢNH cũng có nuôi thế , nhưng trong hay ngoài giờ ''làm việc '' con rồng cũng dí ''đánh '' tụi dĩa, mỗi con mỗi tính mà , cứ như nguời ấy , nên nuôi cá mà cứ ''đón đại'' thì ko đúc kết được nhiều kinh nghiệm đâu.

9. cá cảnh

cá cảnh Guest

ông hay nhể , mấy ''cu '' ấy giờ này hi sinh còn có 1 con , ốm tong teo và ''thật dĩa'' , thân hình ốm nhôm , vì có gì trong bao tử đường zuột đâu mà mập , tụi kia thì , đứa chìm xuống đáy , đứa cụt đuôi , lúc tắt đèn ngủ ko sau , đến sáng ra ...tóe lữa , vợ chửi ...''ông chỉ tổ hao tiền thôi ''...giờ còn một con nhom nheo để chung với con cá rồng đó để , tập cho tính nó sung thôi chứ ''hết kiểng ''rồi huhu

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy em sẽ thả 2 con cá đĩa bự tổ trảng (Cỡ đĩa CD) vào xem có hù được em cá rồng không. Nếu ổn thì thả tiếp mấy em có size nhỏ hơn.
    À mà cá rồng nhà em không ăn mấy con cá con nhỏ hơn, kể cả vừa miệng nó. Nó ăn độc 1 món sâu quy thôi.

11. cá trên thớt

cá trên thớt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cha con cá rồng nhà ông ăn có khiếu ghê đi , giống con la hán nhà em rồi dó , nó chỉ nuốt có tép và cá chép thôi , cá khác nó hay thức ăn khô nó cũng chê .
    Tính kĩ nha ông , sơ xuất thì coi như đứt 2 con CD của ông đó .

12. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    ông béo ôi ông hết trò rồi à?thừa cá đĩa thì chuyển cho em nuôi hộ cho, mấy con đấy bé tý có tội gì mà anh cho cá rồng xử lý thế?
    Đùa thôi^^ bể rồng nhà anh bé tý anh thả chung 100% có tổn thất(không có con nào đi trong 1 tuần đền anh con bồ câu trong bể em luôn). Chưa xét tới vụ nước non, ph nhé.
    1)ít nhất bể anh phải >1,8m thì hãy nghĩ đến việc nuôi chung.
    2) cá đĩa của anh nếu em không nhầm thì chưa đạt kích cỡ tối đa (phải chờ thôi)
    3)em thấy trong box cá rông hình như có ảnh hay bài rì đấy (không nhớ rõ)có đề cập nuôi chung cá rồng với cá đĩa, nhưng khi cho ăn phải cho ăn ở 2 đầu bể, bể phải rộng.
    4)nghe giang hồ đồn thổi con rồng nhà anh từng xử lý cả bọn tỳ bà hoa, con này chắc ác phải biết===> cho mấy cái đĩa vào chắc chắn teo.

múa rìu qua mắt thợ một tý nhé đại ca hì hì

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Này này...ông ẻm đừng dọa anh nhéb-( , con rửa bể nó ăn nhớt con cá rồng nên bị như vậy[-( , con cá đĩa nó to ngang thì không vừa miệng con rồng đâu.[-(
    Mà bể của anh Rùa cho anh là bể to đó chứ, hôm nào ông ẻm đến anh anh cho ông ẻm nhảy vào bơi cũng vẫn vừa đó.:laughing:
    Tối anh nay về thả thử xem sao.
    Nhớ lời nha, cá đĩa không bị sao là em mất con bồ câu ở nhà em đó. Hix hix:D

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hơ? sao anh ko thửa cho bọn dĩa 1 cái nhà to to tí?Nuôi riêng dù sao cũng tốt hơn nuôi chung mà...Nhất là cá dĩa thì trong tự nhiên người ta tìm thấy nơi chúng ở không hề có lần (hoặc lẫn rất ít) những loài cá khác.Huống chi là con cá rồng thì bảo đảm bọn nó nổi sọc và rất stress cho xem...

15. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Sao rồi đại ca, tối qua thả thử chưa? hôm nay còn bao nhiêu con hả anh Tú béo?he he. Cá rồng em xem tivi thấy nó gắp được ngang như cá sấu đấy khặc khặc.
    TB: anh làm sao thì làm chết hai con da beo thì liều liệu nhá

16. toi la ai

toi la ai Active Member

Thích đã nhận:
    27
    we we em thấy việc ghép cá có gì khó đâu
    em còn nuôi thanh long 30cm vói 1 con la han va 1 đôi hồng két chá bao giờ thấy chúng đánh nhau :D

17. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ô hay nhể , vậy bạn thử nói xem con LA HÁN và con HỒNG KÉT của bạn nhiêu cm rồi , ko tính cá RỒNG nha?

18. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hiện tại GHT thả 4 con cá đĩa to cỡ 12cm vào bể cá rồng, đã qua 2 ngày đêm mà chưa thấy chúng ẩu đả nhau, duy chỉ có con thần tiên thì bị con cá rồng đánh và GHT đã kịp thời tách ra roài. Để theo dõi mấy hôm nữa mới khẳng định là có nuôi chung được cá đĩa với cá rồng hay không.

19. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    trời ơi,
    GHT ới ời, lại cần thêm bể nữa không vậy? Ai lại thả cá Rồng với cá đĩa bao giờ. Không đánh nhau nhưng không có nghĩa là sống được với nhau. Làm vậy kiểu gì cũng tẹt cá. Ôi thương cho mấy em cá đĩa quá.

20. starmovies

starmovies Active Member

Thích đã nhận:
    3
    đang định kiếm mấy em cá đĩa về nuôi chung với cá rồng đọc topic này xong bỏ ý định luôn :(