Cá rồng râu quặp

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Longhai, 16/6/07.

1. Longhai

Longhai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Khoảng một tháng nay mình cảm thấy cặp râu chú cá của mình cứ mềm đi và rất cong vẹo khi bơi.Xin hỏi các tiền bối nước và chế độ ăn có tác động gì k, có cách gì có thể cải thiện được tình hình k? Thức ăn mình vẫn cho gồm: Rế, Rán, Rết, Cá mồi và thịt các loại. Xin cảm ơn các bạn.

2. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn để ý thấy tốc độ bơi của nó nhanh và râu nó quặp xuống thì phình phường thôi, áp lực nước khi bơi mà.
    Nếu cá bạn khi đứng mà râu nó quặp xuống thì mới có vấn đề

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bác có thể cho mọi người biết con rồng nhà bác là rồng gì ko,nếu là KL úc thì là bình thường thôi vì thông thường KL úc đang tịnh hay động gì thì con nào cũng bị râu quặp hết,còn nếu là các loại rồng khác râu bị quặp là chuẩn bị có vấn đề rồi

4. Longhai

Longhai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe bác Thanhphu nói mình thấy lo rồi đây,Thế này chăc có vấn đề thật rồi.Chú rồng của mình là Klhv

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Râu cá rồng bị chéo, bị quập v.v... nói chung là không thẳng và chỉa vên ra theo hình chữ V ... đó là một cách để cá cảnh báo bạn rằng nước trong bể đang có vấn đề . Em nó đang cầu cứu bạn đấy . Nên lưu tâm và xem xét lại hệ thống lọc nước ngay . Thông thường trong bể cá rồng khi nước có vấn đề, 8 trong 10 thường là do hệ thống lọc không được hửu hiệu cho lắm . Đã thế đôi lúc tại chủ cá vì cưng, khoái đuợc nhìn cá rồng ăn mồi (rất phê có phải không a ? :p ) nên cho ăn quá nhiều hơn là cần thiết . Hai yếu tố này gộp lại như cú "liên hoàn cước", vừa ngất ngay vì cú chí mạng, giờ lại thêm cú đá bồi "knock out" .

Khi nước trở lại tình trạng tốt, bạn sẽ thấy râu cá rồng sẽ tự nhiên thẳng ra mà thôi .

P.S. Trong một vài trường hợp, khi cá rồng Châu Á hãy còn bé <15cm , sẽ có một số râu sẽ nằm chéo nhau, nhưng hiếm khi quập . Chúc cá bạn mau chóng phục hồi, và căp râu vểnh lên để tạo cho chủ nó có niềm kiêu hảnh, nhưng chớ bắt chước cá, đeo râu vểnh theo kiểu "cha con nhà cá rồng, không giống vẩy thì phải giống râu", thì coi chừng sẽ bị ăn đòn . =))

6. Longhai

Longhai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có vài cái hình mình chụp bằng dế nên k dc rõ lắm các bác thông cảm nhé.

7. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe Thanhphu noi mình đỡ tủi, em của mình là KLU, cảm ơn, nhân tiện chúc em của Long hai nhanh vểnh,=> vui

8. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác Longhai cho vài kiểu ảnh đi bác!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của tôi

10. Longhai

Longhai New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn hướng dẫn mình cách gửi anh với...........................................