Cá rồng trên Hòa Mã

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi bmk76-bnd, 13/9/06.

1. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm nay 13-9, vừa qua cửa hàng Sơn Lâm 17 Hòa Mã, Hà Nội mua vỉ nhựa. Mình thấy trong bể 1 m có 3 chú KLHV to hơn ngón tay cái một chút khá đẹp. Đặc biệt, mỗi chú có "1 chứng minh nhân dân" đàng hoàng. Giá thì cũng đẹp "6 chai"/ chú.

Bác nào có nhu cầu thì qua xem thử, được cái bà chủ cũng dễ tính và giá cả các thiết bị ở đó cũng "mềm".

Hôm nọ vừa mua phải 1 bóng NEC hồng (đểu) ở Chợ Mơ, giá 50K. Tối nay qua 17 Hòa Mã mới phân biệt được đâu là NEC xịn đâu là NEC đểu. NEC xịn giá chưa mặc cả loại 90cm là 80K.
    Sắp đến mùa đông nên việc sưởi ấm cục cưng cũng là vấn đề phải quan tâm. Mình thấy sưởi của Italy, loại 150W giá 320.000K/cái. Giá vậy không biết có "chát" không. Mong các pro cho ý kiến để "gà" tôi đỡ "gà rù" hơn.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trời ơi, chết em rồi, em mua bóng Néc hồng 90cm thằng oắt con đó quát 90k, đắt lòi tù và.
    Cái tấm ngăn nhựa nó cũng quát 60k, mua rồi qua hàng khác mới biết mình hớ, y như vụ hôm nay anh nói 80k đèn Nec vậy. Cạch đến già ko mua hàng đó.

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    bmk giới thiệu kỹ cho mọi người về sự khác nhau giữa đểu và xịn của đèn Nec đi, mọi người quan tâm lắm đó.
    Nếu nuôi cá to và bể to thì loại sưởi 150w là hơi yếu với mùa đông ở Hà Nội, nó chỉ phù hợp cho những bể chứa khoảng 100 lít nước thui. Nếu bể chứa khoảng trên 200 lít thì nhẹ nhàng cũng phải dùng loại 300w. Hiện tại dùng sưởi atman 300w, giá là 150k cũng hợp lý các bác ạ.

4. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Ông nuôi hồng long thì ngay ngày mai ông ra nhà Hải đen ở Yên Phụ hỏi mua cái bóng đèn TFC của Taiwan đi. Bóng 90 thì tui không biết giá, nếu là đèn 1.2m thì 70k. Đèn này ánh sáng chỉ hơi phớt phớt hồng thui nhưng bắt mầu đỏ dữ dội, rất phù hợp với rồng đỏ :D.

5. quangkhuyen

quangkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nhà đó bán đắt lắm đó,đợt cách đây mấy tháng mình cùng Minhph mua ở đó 30 chiếc tấm nhựa ngăn bể,họ bảo mang về rồi báo giá sau,mấy hôm sau mình ra trả tiền nó đòi 55k 1 chiếc,mình nghe thấy thế phát hoảng nhưng cũng đành rút ra hơn 700k trả vì đã trót cầm về 16 chiếc rồi...:crying: :crying: :crying: ...

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Tuấn nhớ cái sưởi Italy của anh không ? nếu dùng cho cá Rồng có phù hợp không??? để anh còn đưa ra ĐẤU GIÁ cá kiếm của mấy ông cá rồng

7. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Đúng rùi bác ui, đấu giá cái đó được đấy bác ạ. Em vẫn đang dùng 1 cái giống của bác cho cá rồng vào mùa đông đấy, úi xời ơi, nó xịn đáo để :D.
    Chưa biết bác đưa ra giá sàn la bi nhiêu nhưng em giơ tay nhát đầu tiên: 100k :D :D :D

8. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    "mùa đông sắp tới trong thành phố ... Hà Nội" :) thôi đem cá vào SG tui nuôi dùm cho .... hết mùa đông tui trả lại :)

9. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mấy bác bỏ sưởi thì mấy bác nên coi chừng. Tại vì nó có thể làm chín cục cưng của mấy bác và đông lạnh nếu như nó kô hoạt động tốt. Em biết được đều này là vì em biết 2 hoặc 3 người quen đã bị nhự dậy nên cẩn thận và nếu được thì ráng kiếm thêm 1 cái để dự bị canh chừng 1 cái hư thì còn có mà thay vô liền. Em thì sống ở Cali nên mùa đông là phải kiểm tra đồ sưởi và có thêm 1 cây dự bị.

10. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tiện chuyện sưởi, e hỏi tí: Sưởi thì thường phải ngâm ngập cả trong nước, thế mà vài hàng cá e thấy họ chỉ cần ngâm ngập có phần dây may-xo thui (sưởi loại atman 300w). Đúng sai thế nào các bác nhẩy? Kể ra ngâm thò cái chuôi ra thì mùa đông lúc muốn chỉnh đỡ phải thò tay vào nước, lạnh lém...

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hình như là tùy đấy bác ạ. Bác nên đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Tuy nhiên, các loại sưởi đời mới bây giờ đều dìm hẳn xuống nước, vì chúng có bộ cảm biến chỗ gần núm điều chỉnh. Nếu bộ cảm biến ở bên trên mặt nước là nó không ngắt, cá luộc ngay... he he

12. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bác cần nói rõ phần này luôn cho anh em đỡ bị lòi cái tù và như bác GHT nhá!!!:laughing: :laughing: :laughing:

13. nguyendinhdang

nguyendinhdang Member

Thích đã nhận:
    1
    Lần trước trong bài kinh nghiệm làm lọc đáy của DN , GHT cũng đã nói rồi , Giá mọi thứ ở 17 Hòa Mã cực đắt , Em xin kể 1 dẫn chứng nữa là em mua 1 hộp sâu đỏ ở đấy về cho La Hán bột ăn giá 45.000vnd về chẳng dùng được bữa nào vì ở trong toàn xác sâu thối . Sau này Quang Khuyên giới thiệu cho em hàng cá gần chợ Hôm mới biết là mình hố . Hóa ra trên diễn đàn này nhiều "Gà" thật . Ha..HA. HA

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hị hị 3 em cá ở đó đây.
    Hình chụp trộm nên hơi mờ, không có thời gian chỉnh máy. Chủ nhà nó biết em chụp thì b-( b-( b-( b-(
    1/. Em to nhất chiều cao thân 1,2cm=1 ngón tay trỏ của ông Dương Nguyên.
    Vảy đã leo hàng thứ 2,5, đầu tù.

2/. Em này bé hơn 1 chút 1,1cm = ngón tay trỏ ông bờ đê.
    Vảy đã leo hàng 2,5, đầu tù, đuôi đỏ hơn em 1.

3/. Em này út nhất chỉ 1cm chiều cao thân. Rất nhát, nằm góc đáy.
    Vảy leo hàng 2, đầu tù, đang bị nhát.

15. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Êu ôi, bé tí tẹo teo thế này á? giá là 6 chai? ôi, nuôi thế này thì mệt lắm vì cá quá nhỏ :(

16. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Pó toàn thân luôn nha. Nhìn cá bé trông cứ thấy tội tội. Con nhà em giờ xơi tái con này ngay....

17. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Tôi thấy con số 2 là ok nhất . Dưng mà 6 chai thì.....hì hì ......hơi đắt nhỉ . Cá đẹp đó chứ các bác ui

18. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mà sao cá rồng nhỏ người nó cứ loang nổ vậy nhỉ, khoang như chó đốm vậy.

19. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Khổ thân quá, chắc vừa thoát được cái túi noãn hoàng thì lại bị tóm vào túi ni lông đem về VN. Con này căng lắm thì 4,5 chai thôi. Nhưng vì sắc xuất sống thấp, lại nhập theo đường tiểu ngạch, được cái cửa hàng bán ...đắt nên giá có cao tý thôi.

20. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bé tí,tí bé thế này thì có mấy con cá mồi trong bể hơi bị khó phân biệt đấy nhỉ!:D bác nào muốn bắt mấy con này thì phải chờ nó ăn hết cá mồi trong bể đi nhá!ko lại vác 1 con cá mồi về nhà thì sướng!mang ra đấy đổi nó lại bảo là cụt râu nó ko cho đổi=)) =))mà nếu bắt được rồng thật thì cũng phải cẩn thận!cho nó ăn cá mồi thì lại bị cá mồi ăn lại thì......... =))