cá rồng và la hán nuôi chung có được không ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ngovinhtien, 8/10/07.

1. ngovinhtien

ngovinhtien Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho tôi hỏi cá rống và la hán nuôi chung có cắn nhau không ??/:laughing:

2. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cơ bản là không cắn nhau. Mình thấy có bạn nuôi chung rồi.

3. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    nhưng hai loại này không nên nuôi chung bác ơi tại vi` có con nó không chụi đau

4. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá Rồng và La Hán không thể nuôi chung,chúng nó sẽ đánh nhau đến chết mới thôi.
    Nếu bạn vẫn muốn nuôi chung thì hãy thả thật đông vào, khoảng 10 con các loại trở lên,tùy theo thể tích bể của bạn mà thả càng nhiều càng tốt ( tất nhiên là cùng loại cá ăn mồi ) thì lúc đó chúng sẽ sống theo bầy đàn và tất nhiên sẽ giảm thiểu tính hung hãn của chúng nó.

nguulang thích bài này.
  5. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi chung chẳng sao cả, tôi thấy nhiều gia đình nuôi chung hoài chứ có sao đâu? Quan trọng là:
    -Cá rồng phài lớn hơn cá La hán
    -Nuôi chung ngay từ bé thì chúng dễ quen nhau hơn. Còn bỏ vào 10 con cá nhỏ các loại tạo bầy đàn thì đối với cá Rồng hay La hán chỉ có giỏi làm giảm sỉ số mà thôi.

nguulang thích bài này.
  6. cavangsutu

Thích đã nhận:
    19
    :applause: :applause: :applause: Vậy bạn nuôi cá giỏi quá
    Hôm nào bạn nhớ chụp hình trong bể chỉ có 1 con cá Rồng và 1 con La Hán cho anh em chiêm ngưỡng nhé.Nhớ là trong bể chỉ có 2 con thôi nhé
    ( Nếu con Rồng đó là Kim Long Úc thì bạn lại còn cao siêu hơn nữa )

7. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    như anh cavangsutu nói cá rồng nuôi chung la hán khi nào hồ nhiều cá.kế nhà có chú kia nuôi chung hai con ngân long với 2 con la hán.tất cả to,còn thêm cá gì bự tùm lum.hình như đông tụi nó đánh lộn hay sao đó.

8. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ai nuôi chung hai thứ cá la hán vợi lại cá rồng chung là cao thủ rồi. có thể chụp hình cho anh em 4 rum coi để mở rộng tầm mắt nha.

9. coong

coong Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu tôi không nhầm thì đã có bạn nuôi 1 rồng + 1 la hán và post hình lên mục cá rồng của thành viên rồi mà

10. cavangsutu

Thích đã nhận:
    19
    Nhân về chủ đề này tôi xin mượn hồ của bạn LacViet post lên đây cho các bạn tham khảo( thành thật xin lỗi bạn LacViet vì đã mượn hình ảnh của bạn mà không xin phép trước).
    - Theo như tấm ảnh 1 thì bạn thấy bạn LacViet nuôi 6 Hồng Két, 1 Hồng Long, 1 La Hán = 8 con
    - Tấm ảnh 2 bạn LacViet nuôi 3 La Hán, 1 Hồng Két, 1 Đầu Bò, 1 Rùa, 1 Hồng Long, 1 Thái Hổ = 8 con
    . Như vậy bạn LacViet đã rất khéo léo trong việc nuôi chung La Hán và cá Rồng trong 1 bể, bạn đã thả theo số đông và size tương đồng nhau.
    . Còn nếu muốn thả 1 La Hán và 1 cá Rồng chung 1 bể là việc hầu như không tưởng, vì cá Rồng và La Hán đều là cá có lối sống phân chia lãnh thổ, có thể khi bé chúng sống hiền lành nhưng đến khi trưởng thành bản tính chúng sẽ thay đổi.
    O[​IMG]O
    Gửi bạn nice_fish :
    Trên diễn đàn là nơi giao lưu, học hỏi kinh nghiệm, có những người mới do không biết cách nuôi, chăm dưỡng cá mới hỏi chúng ta, nếu trong khả năng chúng ta giúp đuợc các bạn mới thì chúng ta giúp, không thể trả lời 1 cách rất bâng quơ " tôi thấy nhiều gia đình nuôi chung hoài chứ có sao đâu", nếu thực sự bạn đã nuôi rồi thấy không sao bạn hãy trả lời.
    Tôi đặt giả thiết là bạn có kinh tế khá giả đi nhưng cũng có những bạn không được kinh tế dư dả gì dành dụm mãi mới mua được con cá, lên mạng học hỏi cách nuôi cá cứ tưởng thả 2 con chung 1 bể là OK liền thả ngay vào, sáng ra lại thấy 1 hay 2 chú ngửa bụng mất rồi. Không hiểu lúc đó tôi và bạn có sung sướng gì không và lần sau có dám mách hay chỉ bảo kinh nghiệm cho người mới không?
    Vài lời chân thành. Thân

11. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ối trời ơi,cho em hỏi tí chứ ở cái bể đầu tiên của anh LACViet gì gì đó,caí con cá nằm dưới em LH và ở bên trái con Rùa á,nó là cái giống gì vậy anh?Em thấy giống LH nhưng chả hiểu nó là cái thể loại LH gì mà có màu sắc độc đáo tới như vậy nữa!!!

12. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nó ko phải là cá LH đâu bạn ah, mà là thủy tổ của cá LH đấy. Nó là 1 trong các giống Cilicd đã được người ta cho lai tạo để thành ra loài LH ngày nay đấy. Cá LH là một loài cá do con người lai tạo ra, kết hợp nhiều nguồn gien của các loại Cilicd với nhau mà thành .

13. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Thích thể hiện + thiếu hiểu biết thêm một tí gia vị của sự nhiệt tình chúng ta có đc một món = phá hoại=)) =)) =))