Cá rồng với bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi nttuan_bnd, 5/11/04.

1. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    :eek: :eek: :eek: :eek:
    Trước đây có người bảo với em là cá rồng thả trong bể rong không sao hết, em không tin. Rồi có lần em đến nhà một anh em thấy trong bể cá rồng của anh đó cũng trải sỏi và trồng khá nhiều cây, toàn là cây lá to. Anh ý bảo là "vô tư", bể đẹp và cá khỏe như "vâm", "no" vấn đề.... Đến hôm nay em lại thấy mấy cái hình này, mọi người thấy có đẹp không?

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Theo tớ thì:
    1. con rồng này còn nhỏ, được ăn no đủ không quậy phá.
    2. Thả vào để chụp cho đẹp rồi bắt ra
    3. có thể có cây được và không thể ăn đó là các loài cây lá cứng ví dụ như Dáy, dương xỉ

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Trong mấy cái hồ cá này họ thả neon vua to đẹp quá. Con arowana này mà vui lên làm 5 chú thì xót lắm bác Tiến nhỉ. Em thấy bể cá này được setup khá đẹp phải không bác?
    Cách đây khá lâu em ra chợ Thành Công thấy một đôi cá Tài Phát trắng to kinh khủng. Em ước lượng mỗi con nặng ít nhất là 3kg và nghe nói khoảng 6 tuổi. Đặc điểm nổi bật của đôi cá này là không thích bơi mà chỉ thích nằm như chết rồi ở đáy bể (trông lười kinh khủng), và điểm nổi bật thứ 2 là chỉ ăn hạt khô (Người nuôi nó trước đây chỉ cho rau xà lách và hạt khô thôi). Để khẳng định lại là nó chỉ ăn hạt khô, ông chủ cửa hàng thả vào đó mấy con cá mồi thì nó vẫn nằm im rồi ông ta thả vào đó ít hạt khô thì hai con cùng nhào lên ăn như hai con chết đói. Lạ thật :(

4. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bác Tuấn còn nhớ mấy cái ảnh cá sam nuôi chung nêon không? Và mấy cái ảnh cá đông dương nữa..? Chúng đều được nuôi trong bể rong và hoàn toàn vô hại. Thật ra, trong thế giới cá ăn mồi thì chỉ có một số thực sự là dữ tợn và nguy hiểm thôi chứ không phải cá ăn mồi đều là cá dữ.
    Nếu đã là cá dữ thì coi như bó tay, rất khó thuần hoá chúng (ví dụ như HLH, kim cương, ). Còn lại các loài khác thì có nhiều phương thức để thuần.
    Nhiều người nuôi cá sai lầm ở chỗ mua cá về cứ thấy người bán cá bảo đó là cá ăn mồi, ăn cá con, lập tức chỉ cho ăn cá con, hoặc học được ở đâu đó là cho ăn thêm tôm hay thịt bò..... mà khôgn tìm cách thay đổi khẩu vị của chúng để vừa đảm bảo dinh dưỡng vừa có thể thay đổi tính cách của con cá.
    Nhiều người nuôi cá lâu năm khuyên em rằng, nên tập cho cá ăn cả thức ăn khô và thức ăn tươi và đặc biệt cả rau. Bởi các loại thức ăn này bổ sung dưỡng chất cho cá. Con cá nào sinh ra cũng có bản năng sinh tồn. Vì thế nếu để đói chúng sẽ phải tự vận động để không bị đói.
    Cách thuần cá chủ yếu hiện nay được nhiều nơi áp dụng đó là nuôi cá từ bé và cho ăn thức ăn có nguồn gốc thực vật hoặc nếu là động vật thì là động vật ướp lạnh, tươi nhưng không phải là sống.
    Nhiều loài có thói quen chỉ ăn động vật tươi sống, không ăn rau và thức ăn khô như Hoàng bảo yến, Thái hổ... vẫn có thể thay đổi thói quen đó bằng cách cho chúng nhịn đói nhiều ngày.
    Tuy nhiên người nuôi phải rất kiên trì và đảm bảo con cá được nuôi từ bé.
    Theo em nghĩ những hình ảnh trên đều là thật 100%. Đã có rất nhiều trường hợp buồn cười như vậy, nhưng đó là do người nuôi tìm cách để thay đổi thói quen của cá, cũng giống như chuyện Mèo Trạng Quỳnh vậy...

5. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá rồng bể rong

Thân chào mọi người trong foroms!
    Mình là Hưng la thành viên mới của diển đàn nên còn nhiều bở ngỡ mong mọi người chỉ giáo cho.Nhà mình hiện nay đang có một bể dài 2m ngang70cm cao80cm kính 25ly.Mình đang dự tính nuôi hai con hồng long cẩm vĩ, mình cũng rất thích bể thùy sinh nên định kết hơp cả hai ko biết có dươc ko.Mong mọi người giúp đở dùm,cảm ơn rất nhiều.

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chào bạn: Theo những hiểu biết ít ỏi của mình thì việc nuôi cá rồng với bể thuỷ sinh dường như là bất khả thi mặc dù ngắm nó cũng khá đẹp. Lý do thì bạn có thể hiểu, cá rồng hay quẫy nên có thể phá hỏng rong, trong hồ rong, có nhiều các chất vi lượng, đa lượng nuôi cây và cũng là nơi ủ nhiều mầm bệnh cho cá vì vậy chỉ nuôi chơi chơi kiểu "cắm hoa" vài ngày thôi. Mình có vài bức hình chụp cá rồng trong bể thuỷ sinh nhưng đó chỉ bày mẫu là chụp cho đẹp thôi. Lúc nào mình tìm được sẽ gửi tặng bạn.

Tuy nhiên có một cách đó là bạn làm bể 2 ngăn, ngăn trong trồng cây thuỷ sinh làm background, ngăn ngoài nuôi cá rồng hoặc các loại cá ăn mồi, cá đĩa.

7. PhiUng_HoaTuyet

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn rất nhiều.Cho mình hỏi thêm chút xíu liệu mình lấy dá và sỏi làm phần chính cho đáy bể và chỉ sử dụng một ít cây thủy sinh làm điểm nhấn cho phần đáy bể có được ko bạn.Vi nếu nuôi cá rồng mà dể phần đáy bể trống trơn nhìn nó ký kỳ sao ấy

8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
  9. PhiUng_HoaTuyet

Thích đã nhận:
    2
    Vấng! cảm ơn bạn,mình sẽ xem và lựa chọn

10. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không rõ Yamamotoakechi dự tính nuôi 2 con Hồng Long Cẩm Vĩ là loài cá gì? Chắc bạn định nói loài Kim Long Hồng Vĩ (2 em bạn tốn khoảng gần 1.000 USD) hoặc Hồng Long (ặc...ặc đi đứt > 4.000 USD). Tóm lại ý định kết hợp cá Rồng với bể Thuỷ sinh của bạn là khá mệt vì chỉ chăm 2 em Rồng thôi cũng đủ ốm (bạn phải làm vách ngăn giữa bể cho 2 em). Không rõ bể bạn sâu ? Nhưng lại phải ngăn thêm phía trong để làm Bể Thuỷ sinh. Lúc này bể của bạn bị chia thành 3 ô, thấy như cái chạn bát vậy. Hơn nữa đáy bể cá Rồng bạn không được đặt sỏi cát hay vật cản gì cả vì cá Rồng thỉnh thoảng lao về phía trước rất mạnh (giật mình or săn mồi), rất dễ bị mất vảy.
    Theo mình tốt nhất bạn nên chơi riêng từng thứ một. Chúc vui.

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo em thì anh co thể trồng 1 vài cây loại dễ sống vào lọ thuỷ tinh nhỏ rồi đặt vào bể cũng đẹp lắm!

12. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Em nghĩ những lời khuyên như thế này là đủ lắm rồi. YAMAMOTOAKECHI đã biết cách để làm cho mình những chiếc bể hợp lý. Close this topic

13. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Cá rồng bể rong

Thử nhìn xem nào. Có lẽ không phải ảnh ghép đâu?

14. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tấm hình đầu tiên là hồ 2 ngăn, nhìn kỹ sẽ thấy miếng cao su cố định ống o2 dính vào vách ngăn, mình nghĩ mấy hồ còn lại cũng vậy thôi vì khó có thể bỏ cá rồng vào bể rong được.

15. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Tấm đấu đúng là hồ 2 ngăn thật, nhưng mình thấy mấy tấm sau là hồ bình thường thôi...không chia ngăn....lạ nhẩy?!hay người ta thả cá rồng vào chụp rồi vớt ra?!

16. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Thêm 1 cái nữa
    Em này bé hay to hả các bác?

17. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới dùng cái vợt photosop bắt con này qua bể rong hé hé...các bác coi ngộ không

18. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tôi cũng nuôi một con Thanh Long trong bể rong, gần 1 năm rồi, rất ok, tuần thay nước một lần, chạy lọc 24/24, bật đèn ngày 6 tiếng, thỉnh thoảng thả thuốc nấm, khi thay nước thường xuyên bỏ muối. Cả cây và các đều đẹp, cá không hề phá cây, ngày tôi cho cá ăn hai lần ( sáng và tối)! Tôi nghĩ bản thân cá sống trong môi trường tự nhiên, cây và các loài thủy sinh là một phần tất yếu của môi trường này, do vậy cá rồng sống trong bể rong được là điều hết sức bình thường, như vậy lại tạo ra được môi trường tự nhiên cho cá. Nếu bạn cho cá ăn đủ thì chắc chắn nó không phá cây đâu.
    Đây là kinh nghiệm của tôi thôi, hehehe, mà tôi thì liều lắm( trước đây tôi còn nuôi hai em long trong một bể cơ - mặc dù được cảnh báo là ko nuôi được đâu keke sáng hôm sau hai em tơi bời và ... cùng die....but thêm kinh nghiệm keke) ! Đừng theo tôi nhé kẻo cá làm sao thì ...!!!!

19. vozoviethung

vozoviethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bạn,
    Tiếp tục câu chuyện về cá rồng bể rong nhé. Mấy tuần vừa rồi, mình đi xa không có điều kiện chăm sóc mấy em cá được. Cá của mình cũng nuôi trong bể rong ( có cả đá phối cảnh ), bình thường mình thay nước và chăm sóc liên tục thì không sao. Time vừa rối ít có điều kiện, hậu quả là:
    (i) Cá rồng cọ người vào đá => sướt vẩy
    (ii) Cá phá cây tan nát hết :)
    Mình đã phải xử lý: Bỏ hết cây và đá đi, chỉ để sỏi ở tầng đáy và một số viên đá nhỏ, nhẵn thôi.
    Thực ra trước đây mình đã đọc nhiều bài nói về việc không thể nuôi cá rồng trong bể rong, nhưng mình cứ nuôi để thử nghiệm xem sao, nhưng qua thực tiễn thì thấy đúng là không nên nuôi cá rồng trong bể rong, đặc biệt trong bể không nên có những vật sắc cạnh ( như đá...trước đây hình như cũng có một bài trong 4room nói về điều này). Vì thực ra cá rồng cũng chỉ là một con cá mà thôi, môi trường khắc nghiệt nó vẫn tồn tại được, nhưng vấn đề là chúng ta nuôi một con "CÁ CẢNH" mà đã là cá cảnh thỉ phải " ĐẸP" chứ không phải chỉ nuôi cho sống. vì vậy, việc nuôi đúng kỹ thuật là hết sức cần thiết để có được con cá như ý.
    Cảm ơn diễn đàn. Chúc các bạn nuôi được cá đẹp.

20. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    cho cá ăn mồi như cá ba đuôi, dế, dán, những mồi bơi chậm thì nuôi cá Rồng với bể rong cũng không sợ cá làm hỏng cây. Dùng đá trang trí tốt hơn san hô.