Cá sắp die mong mấy bác giúp đõ...hichic

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi detucaibang, 16/6/08.

1. detucaibang

detucaibang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có nó mới mua về được 3 tuần rồi,tuần thứ nhất ổn ,tuần thứ 2 có 1 cái vảy bị đỏ,sang tuần thứ 3 thì nó bị đỏ từ cái vảy đó ra đuôi,bị xù vảy,đỏ,cá bơi lờ đờ ...mong các bác giúp đỡ :crying: :crying:

2. detucaibang

Thích đã nhận:
    0
    cá mới bằng ngón tay à,đi mua thuoc thì người ta cho 2 viên con nhộng màu xanh 16k ,về bỏ vô,ko hết ,tiếp theo là 1 bich màu trắng mà bên trên có hình con cá 3 đuôi và cá chép,về bỏ vô hồ có mày vàng ,ko hết

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bị xù vảy nặng.
    Bạn ra nhà thuốc mua thuốc kháng sinh tetracilin 500mg/viên.
    tính toán lượng nước trong hồ theo công thức chiều cao mức nước x chiều rộng của hồ x chiều dài hồ : 1000.
    thí dụ :
    hồ dài 120cm x rộng 40cm x cao 50cm.
    Mức nước hiện để là 40cm
    40 x 40 x 120 : 1000 = 192 lít.
    Lấy tròn số 200lit thì cho 2 viên kháng sinh.500mg/ 100 lít nước.
    Ngâm trong 24 giờ thì tiến hành thay 30% nước với tốc độ chậm.
    Sau 12g thì thay tiếp 30% nước.
    Sau 12g thay thêm 30% nước và bổ sung 1 viên kháng sinh 500mg.
    Trong khi ngâm thuốc không cho cá ăn,không bỏ muối,cắm sưởi ở 32 độ C.Tăng cường sủi oxy.
    Bước sang ngày thứ 3 tiếp tục thay nước 12g/lần.Thay 3 lần thì bổ sung 1 viên kháng sinh 500mg.
    Sau 3 ngày cá sẽ thuyên giảm đáng kể.tiếp tục thay nước 30%/ngày nhưng không bổ sung thuốc.Vẫn duy trì nhiệt 32 độ C cho đến khi cá giảm hẳn.Liên tục thay nước mỗi ngày 30% như vậy kéo dài khoảng 10 đến 15 ngày sau đó để chờ đợi hệ vi sinh trong hồ hồi phục.Có thể bổ sung men vi sinh sau 5 ngày kể từ ngày cho thuốc.
    Kiểm tra lại hệ thống lọc để bảo đảm môi trường luôn sạch.

4. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thế cho mình hỏi tí nha. Tại sao cá lại bị bệnh như thế. cách phòng như thế nào? Mình mới tập chơi cá rồng nên muốn tìm hiểu kỹ. tránh trường hợp của bác Detucaiban.

5. detucaibang

Thích đã nhận:
    0
    Do nước dơ bạn ơi,tại thằng em của mình thay nước cá LH lên vì thấy nó còn trong,thế là như thế đấy...........

6. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trời ơi,bạn ẩu quá,la hán ăn uống bẩn lắm sao lại lấy nước của nó,nước cá rồng là phải sạch tuyệt đối đứng thứ nhì sau cá dĩa thôi đó...lần sau nhớ làm lọc tràn tự động trong hồ cá rồng đi nhé!
    anh TPA đã chỉ dẫn rất rõ ràng rồi,bạn cứ theo như thế mà làm,nhớ tăng cười sưởi và õy cho em nó thì đỡ cho em nó lắm đó,chúc cá bạn mau hết bệnh!

7. hikaruvn2004

Thích đã nhận:
    1
    do nước dơ à. Cái này mình không lo. Tiện cho Mình hỏi mình sài nước giếng khoan. bơm trực tiếp vô hồ luôn ( do nhà mình hẹp ko có chổ để lắn) ko biết có được ko nhỉ. Mình nuôi la hán cũng bơm vô trực tiếp vậy ko hà. Mà nước giếng khoan thì chắc ăn là hông có Clo rùi

Mà bác detucaiban ơi Bác tiết kiệm nước thì làm ngược lai đi lấy nước hồ cá rống thay cho lahan coi bộ được hơn à

8. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    lý do chưa chắc là bị nước dơ, theo tôi là bị vi khuẩn. Tại sao cá lahan không sao mà tl lại bị thê thảm? Tại vì tl mới mang vể cơ thể còn yếu gặp phải vi khuẩn cá lahan không chống nổi.

9. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Muốn phòng tránh bạn cần phải đảm bảo chất lượng nước thôi
    1. Bộ lọc hữu hiệu: bạn tham khảo bài bộ lọc hồ cá của bác TPA, đây là bộ lọc đơn giản đủ để làm cho môi trường tốt http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=15926

2. Trứơc khi cho cá vào hồ phải đảm bảo qua chu kỳ nitrogen (hay thả cá mồi vào trước)

3. Chế độ thay nước mỗi lần thay không nên thay quá 30%, ít nhất 2 lần/tuần

4. Cho ăn vừa phải (cho ăn càng nhiều nước càng mau dơ)

Trên DD còn nhiều bài hay nữa nên bạn nghiên cứu thêm 1 thời gian nữa rồi mua cá cũng chưa muộn.

Vài dòng chia sẻ

10. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thay nước giếng khoan cũng OK mà, nếu thay <15% thì không sao nhưng thay nhiều hơn thì bạn cho nước chảy chậm thôi, thời gian khoảng 20 đến 30 phút tùy từng trường hợp.

11. hikaruvn2004

Thích đã nhận:
    1
    thanh kìu nhìu nhìu pác Clearboy. hổm rài cứ lo thay nước giếng khoan ko được. bác nói vậy cũng yên tâm. Thanh Long mới 12Cm cho ăn ngày 3 lần chắc được hả bác