cắt răng cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sat ca, 11/1/08.

1. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nhớ là đã đọc ở đâu đó nói rằng nếu muốn nuôi chung cá rồng ,mà nó cứ cắn nhau hoài thì phải cắt răng ,vậy cho em hỏi nếu cắt như vậy thì nó có thể ăn được không ,và khi nào thì nó mọc lại như cũ ,em tính tập cho hai con thanh nhà em ở chung với nhua . cám ơn các bác nhiều

2. tamdoan

tamdoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nhớ hình như mài răng để chúng hết hô thui...làm chi có chuyện cắt răng để khỏi cắn nhau.................

3. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Lúc trước mình đi mua cá, chủ tiệm cá cũng chỉ mình cách nuôi chung với nhau!chỉ cần bỏ 2 con vào hồ cùng một lúc thì chúng sẽ ko cắn nhau! nhưng mình vẫn chưa thử! ko biết có được ko nửa!

4. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không phải đâu bạn nơandforever ơi . Nếu bạn muốn làm vậy phải thả ít nhất 6 con cùng một lúc thì tụi nó mới không cắn nhau .
    To sat ca : việc này hoàn toàn có thật bạn ah . Nếu bác muốn thử thì hỏi anh kendv đó vì anh đã làm thử và rất thành công .
    Chúc bạn thành công .

2 people like this.
  5. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nuôi nhiều cá thể trong 1 hồ hạn chế cắn nhau nhưng chưa hẳn như thế .Mình chỉ nuôi có 1 em không biết như thế nào bạnc ó thể xem lại những bài trước của bạn Kendv xem thế nào .Thân !

6. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cũng tùy thôi bác ạ . Cá rồng cũng như người có con dữ con hiền . Một người bạn của ông em nuôi con NL chung với KLU mấy năm rồi mà vẫn hòa thuận không hề căn nhau .

1 person likes this.
  7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    đề tài này rất là đơn giản; nếu ai có tiền thì mua 6 con nuôi chung còn không thì bấn răng cá.
    mấy hình ở dươi là công thức bấn răng cá kevdv xin chia sẽ thêm.

1 person likes this.
  8. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chu cha.....bác siêu quá rồi, chứ em chưa biết gây mê cho cá nưã chứ bấm răng, em sợ bấm run quá bấm luôn râu nưã thì chết. hihiii

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Cá rồng có hai chỗ răng. 1) trên lưỡi- dùng nhiền nát đồ ăn. 2) răng ở vèn miệng dùng để giết đồ ăn và phòng thân.

khi bấm răng thì nên cắt ở vèn miêng và sẽ không có trở ngại về vấn đề ăn uống sau khi bấm răng.

Răng cá không như răng người. Răng cá diếng liền với sương hàm cho nên khoảng 3-6 tháng là răng mọc lại hoang toàn.

1 person likes this.
  10. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn mọi người đã cho em ý kiến
    to anh kevdv : em cắt cái ở hàm trước và mấy cái xung quanh hàm luôn (cả hàm trên và dưới ),bây giờ thì nó không còn cắn nhau nữa rồi và đã hoạt đông lại bình thường

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Nói chung là không ăn thua đâu, Cá rồng mà hiền lành thì chỉ có vứt đi thôi. Bên nước ngoài người ta nuôi 8 hoặc 9 con chung 1 bể nhưng chả con nào trông ra hồn đâu

12. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    công thức bấm răng là tránh bị thương khi cá đánh nhau. sau khi bấm răng cá vẫng trạm nhau. Vì không có răng; đuôi không bị gẫy, vẩy không mất nhưng đuôi vẫng bị rách. Đuôi rách thì mọc lại rất là nhanh.

Cá sẽ đánh nhau trong thời gian đầu sau đó sẽ chán và hòa hợp sống chung với nhau. Công thức bấm rằng là bảo vệ cá để chúng qua gia đoạn đầu.

Sau 4-6 tháng răng sẽ mọc lại cho nên cần chú ý trong thời điểm này. Nếu chúng vẫng còn đánh nhau thì phải bấm răng của cá. Tùy theo đôi, nhiều đôi cần phải bấm hờn 2-3 lần.

Nếu cắt xong rồi satcat có thể post hình nên cho mọi người xem chơi.

13. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Bạn nói đúng.

Trong số đông sẽ có con khẻo và yếu. Khỏe hiếp yếu.

14. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cắt xong rồi satcat có thể post hình nên cho mọi người xem chơi.[/QUOTcám ơn anh đã cho nhận xét nhưng khi em làm chỉ có một mình nên không thể̉ chụp hình lại được