Cá Tài Phát có thể nuôi chung với loại cá nào?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Hien_TaiPhat, 18/10/11.

1. Hien_TaiPhat

Hien_TaiPhat Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các ae,
    Mình đang sở hữu em Tài Phát, size cũng khá to, nặng tầm 2kg, dài tầm 45cm ...
    Nhưng vì bể 1m2 mà chỉ mình em nó nên thấy hơi trống trải, các ae cho mình lời khuyên xem nên nuôi thêm cá khác không? và nuôi thêm thì nuôi cá gì cho thích hợp.
    Tks.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá tài phát là loại cá chuyên ăn tạp, tính hung dữ, để chọn loại cá thích hợp cho chúng cũng tương đối khó.
    Thông thường khi nuôi từ nhỏ chúng đã được xác định nuôi cùng loại cá nào rồi, thả từ nhỏ nuôi cùng lớn lên thì tính chúng bớt hung dữ, nhưng cá bạn đến 2kg thì thật ra khó có loại cá nào thả chung được nữa, thả vào chúng sẽ đánh chết mất.

3. Hien_TaiPhat

Hien_TaiPhat Member

Thích đã nhận:
    0
    Tks bác GHT,
    Tuy nhiên em này mình mới bắt ở ngoài CH về nhà được khoảng 2 tháng, và cảm nhận em nó rất hiền ... chỉ bơi thong dong. Mình mua cá mồi thả vào nó không đuổi hay ăn gì cả, bể mình cũng nuôi thêm đôi cá vàng - đôi cá mập - đôi dọn bể ... nhưng chưa bao giờ thấy em Tài Phát đuổi hay ăn. Đến nỗi, đàn cá mồi lại quay sang trêu trọc Tài Phát, mình đã vớt hết cá mồi ra. Và hiện tại Tài Phát chỉ ăn: Cám, thịt bò/heo, tôm và rau muống.