Cá Tai Tượng Châu Phi, hung dữ la thường, help...

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi ipconfig, 26/12/10.

1. ipconfig

ipconfig Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh chị ơi giúp em với, nha em có nuôi một chú tai tưởng châu phi loại bông đỏ đen, em nuôi cũng lâu lắm rối mà hok biết tai sao giờ nầy nó lai có tính tình thất thường lắm, rất hung dữ với moi người kế cả em , la người cho nó ăn thường xuyên,
    chỉ cần nhìn nó lá nó sẽ không ngần ngại tông thẳng vào kiếng, hjc mong mấy anh chi nào có kinh nghiêm chỉ cho em với,
    Nếu em có viết sai topic thì mong ah chị chuyễn giúp em, vi lâu rồi em hok vào thăm diễn đàng :D

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    tông vào kiếng, có 2 nguyên nhân như bạn nói cá quá sung tông thẳng vào , hoạc cá rất stress đó bạn ah , mà mình nghĩ coi bộ nó stress nhiều hơn , vì ''tông'' mà.
    HƠn nữa nuôi cá từ bế đến lớn bây giờ lại '' dở chứng '' thì phải coi lại .
    BẠn xem trong nhà có ai hay vô tình bạn làm cá stress không nha bạn .
    BÂy giờ nếu thấy ko ổn bạn có thể chuyển nhẹ nhàng cá sang nơi khác , hay có thể bỏ đói nó , đừng cho nó ăn nữa bạn nhé, nếu thật sự nguyên nhân do stress bạn cò thể dùng miếng kiếng để ngoài bể để kích ca 1mau hồi phục ạan nhé.

3. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Ngoài những biện pháp trên, bạn thử che ba mặt của bể cá lại xem, trong bóng tối nó sẽ thư giãn hơn đấy!

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nlà loài cá dữ, cá ăn mồi mà khi nuôi trong môi trường nuôi nhốt 1 vài cá thể lẻ cá rất dữ, để tránh được cá dữ thì ngay ban đầu lúc cá còn nhỏ cần nuôi trong hồ rộng, nuôi bầy đàn với số lượng lớn như vậy cá mới ko dữ.
    Khi bỗng dưng 1 con cá nào đó dữ thì có nhưng lý do sau đây;
    Cá bị bỏ đói lâu ngày, nếu cá đói chúng thường dữ hơn cá no. => Cần cho cá ăn đủ hơn.
    Trong bể có con cá dữ đồng laọi nào đó vừa ra đi chầu tiên tổ, nên bọn chúng mất kiểm soát và bắt đầu cạnh tranh ngôi vị. => Thả thêm cá khác vào cho đông lên.
    Phân chia lãnh thổ khi cá trưởng thành dẫn đến tình trạng cá dữ. => Thả thêm vật dụng trang trí cho cá đánh dấu lãnh thổ.
    Cá chuẩn bị đẻ. => Cần tách cặp, cho thêm vật trang trí vào hồ.
    Cá thường biểu hiện trốn lấp khi bị stress hơn là biểu hiện hung dữ.

5. ipconfig

ipconfig Member

Thích đã nhận:
    0
    thank mấy bạn rất nhiếu nha, minh nghi chắc no bi stress thui chứ chuyện ăn uống thì hok thiếu vi khi mua do an ve no cung hok thèm an nua ma, no ăn không duoc manh va nhiều như ngày trước, thank mấy ban rất nhiếu
    Em xin chúc mấy anh chi và mấy bạn trong diễn đàn một năm mới vui vẽ và hanh phúc nha, và chúc luôn nhưng con vật nui của mấy ah chi luôn manh khỏe nha

6. tuanmano

tuanmano Active Member

Thích đã nhận:
    37
    hồi trước mình nuôi cá ở bể kính to trong phòng khách, tự dưng bầy cá cũng có biểu hiện rất stress, mãi sau mới biết nguyên nhân là bà chị họ ở nhà bên cạnh lúc nào qua chơi cũng lấy tay vỗ bộp bộp vào thành bề >.<, bạn xem lại xem có " bà chị họ" nào như thế ở gần nhà ko nhé L:D

7. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    như vậy như anh GHT nói nếu cá của bạn dữ vì bị bỏ đói thì vấn đề sẽ dễ được giải quyết hơn nhưng nếu gặp phải chuyện tranh giành lãnh thổ thì hơi khó giải quyết như anh GHT bỏ thêm vật dụng để chúng tạo lập lãnh thổ riêng nhưng bể phải đủ kích cỡ khá lớn và cá trong bể ít thôi chúng cũng đòi hỏi lãnh thổ có phạm vi lớn nên nếu quá đông cá trong 1 bể nhỏ khó có khả năng hòa thuận

8. hoachampa

hoachampa Member

Thích đã nhận:
    2
    Thằng nhóc nhà em tập võ trước bể cá rồng làm em Hồng Long 2 hoảng loạn , bỏ ăn 2 tuần lúc nào cũng lấm lét như chuột ngày điên tiết mang đi đổi HB . Em Hồng Long 2 về cửa hàng cá hoảng loạn hơn phi liên tục vào kính đứt luôn hai râu sát gốc .... Chủ cửa hàng cá kêu trời