Cá tai tượng khó nuôi quá, các bác giúp với

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi cadiecmodoi, 24/1/10.

1. cadiecmodoi

cadiecmodoi Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình mới mua 1 chú tai tượng size nhỏ khoảng 2 ngón, giá 50 k, ít ngày nay thấy biếng ăn quá. Có bác nào có kinh nghiệm về thức ăn và chế độ nước, nhiệt độ... tư vấn dùm cho cái, cảm ơn nhiều

2. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    biếng ăn có lẽ là do mới bắt về chưa wen hồ thôi bạn ah.mấy bữa nay trời cũng lạnh nữa nên cá ít di chuyển và ít ăn.tai tượng là loại cá khỏe, chịu đựng tốt, mình cũng đang nuôi 1 con cũng bằng 2 ngón tay thui ah.nước nuôi bạn nuôi bằng nước máy đã phơi khoảng 24h là được rùi, 1 tuần thay nước 1 lần, mỗi lần thay khoảng 2/3 hồ. về việc cho ăn thì tai tượng ăn các loại cá nhỏ như chép mồi, cá lóc, tép nếu bạn có thời gian thì bóc bỏ đầu, bỏ đuôi vì cá của bạn còn nhỏ mà. tai ượng cũng dễ nuôi thôi ko khó như bạn nghĩ đâu.chúc bạn có những chú cá khỏe

muoivankhatmau thích bài này.
  3. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá tai tượng nhà bạn nếu chỉ kém ăn một chút thì cũng ko sao, nhưng bạn phải đề ý xem nó có cụp vây cụp đuôi ko, nếu cụp tức là cá đang có vấn đề.
    Cá tai tượng thường ít hoạt động khi trời lạnh. Nuôi cá tai tượng nếu khoảng 1 tháng đầu sống khoẻ thì về sau ít khi chết ko rõ nguyên nhân :D..
    Cá bé chưa ăn đc cá mồi lớn (ngoài HN ko bán cá lóc, cá chép làm cá mồi) thì bạn có thể cho ăn thịt bò, giun đất nhỏ hoặc sâu SW (nhưng ko khuyến khích vì đắt). Trc mình còn cho cá mồi ăn rươi nữa =))..
    Giá mà HN có chỗ bán cá lóc mồi thì anh em khoẻ hơn nhiều..

4. nguyenminhphong

nguyenminhphong New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mới nuôi Tai Tượng thôi , 2 đôi của mình cũng cỡ bạn , người bán bảo nhiệt độ nc khoảng 30 độ ( bể mình có 25 độ , để trong nhà ). Hôm đầu chắc cu cậu lạ bể ko ăn , nhưng đến hôm sau cho Giun (loại giun đỏ vẫn cho cá ăn ý ) 4 cu cậu ăn phằm phằm .Đọc mấy bài viết thấy nói TT ăn tạp , ăn cả bèo tấm , nhưng giờ đào đâu ra bèo tấm. Nói chung TT ăn tạp , cả động thực vật. Bạn có thể tham khảo thêm nhé

5. lephuong215

lephuong215 Active Member

Thích đã nhận:
    12
    bác cho em hỏi cá tai tượng loại nào mà size 2 ngón tay mà giá 50k ghê vậy bác.thân

6. nguyenminhphong

nguyenminhphong New Member

Thích đã nhận:
    0
    TTCP có 20k 1 đôi thôi mà giá cả hợp lý, tại nhà nhỏ quá nên ko có chỗ kê bể lớn , đang them 1 cái bể đuc 1m2 ^^

7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Lần đầu tiên nghe nói tai tượng khó nuôi ạ.:-S
    Nó dễ nuôi như cá rô vậy. Thích hợp bể xi măng ngoài trời, hòn non bộ, ăn cá mồi loại nhỏ. Nó thích nhất là 7 màu loại xịn và tép rc đấy :D

8. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Bạn ơi, cá mới bừng 2 ngón tay thì làm sao ăn được nhiều hả bạn? Chỉ cần bạn thấy nó bình thường, không buồn bã jì là được! Tất nhiên tai tượng là loại cá nhiệt đới, trời lạnh sẽ ít hoạt động thôi! Còn tai tượng đúng là anh em với cá rô mà, thuộc loại cho gì cũng ăn, bỏ vào đâu cũng sống được mà! Mình nuôi tai tượng cũng chẳng phải cho ăn cá mồi, chỉ cho ăn thức ăn khô, thỉnh thoảng có thịt, nhộng tằm, tép thì vứt cho ăn, nước bẩn quá thì mới thay thôi!

9. v&q

v&q Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá tai tượng có 2 loại loại bản địa là tai tượng VN (hàng VN chất lượng cao) và tai tượng Châu Phi, cả 2 loại đều rất dễ nuôi nhưng tai tượng châu phi chỉ ăn mồi sống ko ăn thức ăn công nghiệp, còn tai tượng Vn cái gì cũng ăn ( ăn tạp mà ). nếu cá bỏ ăn có thể có nhiều nguyên nhân có thể đo nước dơ=> cá bệnh, hay do lạnh ( cả 2 loại đều thích nhiệt độ cao ) hay do cá chưa tiêu hóa hết thức ăn nói chúng bạn phải chiu khó quan sát cá nếu ko thì bạn khó mà nuôi được cá. vài dòng góp ý thô thiển mong bạn bỏ qua ^^!

10. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Các bác cho e hỏi là bể e 1m2x50x50 đang có 3 e két size 3 ngón, 1 sấu hỏa tiễn , 1 đầu bò, 1 kim cương bayh e muốn rước thêm 1 e tai tượng phi này có đc k ạ ???
    Có cái clip cùi các bác xem tạm

[video=youtube;3ezJj0kTN6Q]http://www.youtube.com/watch?v=3ezJj0kTN6Q&context=C38f26f6ADOEgsToPDskJdUF9WIiwMwUWtvTKZHb7B[/video]

dht thích bài này.