cá tai tượng mớii nuôi????

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi ngohuudan_sonca, 21/1/12.

1. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    mình mới được thằng em cho cặp cá tai tượng (150k), các pác nhận xét giúp con này, nên nuôi không, trống hay mái vậy, đây là hình em nó:
    giá của hai em nó la 150k là có mắc không mấy pác
    hai em này dài khoảng 12cm

Last edited: 21/1/12
    Namç thích bài này.
  2. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Theo em thì không nên nuôi. COn này ăn lắm ỉa nhiều, thỉnh thoảng cho tay vào chỉnh sửa bể nó còn tợp luôn cả tay mình. Hồi trước mãi e mới thanh lí đc con này. ( có gì mong bác đừng buồn, đây là í kiến của riêng e thôi ).

Namç thích bài này.
  3. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hai con cá đẹp lắm anh ạ :D
    Em cũng không biết đực hay cái nhưng nuôi mấy con cá ăn thịt này thì thích nhất ấy ạ
    Cứ cho ăn tôm là mau lớn cực ạ khi ăn cứ nhử mồi cho nó chạy theo mai mốt nó quen cái mình để tay nó rượt như la hán luôn :D

ngohuudan_sonca thích bài này.
  4. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Hai con này mình cho rằng đang bị nấm bệnh !

Namç thích bài này.
  5. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    pác nào co cach chữa không, chỉ giúp mình với, thanks nhìu
    còn dáng bộ và màu sắc em nó có ổn không

Namç thích bài này.
  6. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá này nuôi đẹp với đèn hồng và được cái trâu bò, bạn cho muối hột với liều lượng 100gr/100l là ok thôi.

Last edited: 21/1/12
    Namç thích bài này.
  7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    2 em này , duyệt , quá đẹp rồi , size 3 ngón ha bạn , lửa rất nóng , cá sung , tuy nhiên vấn đề là chúng đang bệnh còn bạn thì không biết chúng đang bệnh (?).VỚi mình cá đẹp vậy 200k cũng không mắc .
    GIai đoạn của nấm trắng cũng giống như 1 chu trình sinh háo vậy , đầu tiên là giai đoạn kí sinh , rất khó để tiêu diệt chúng , giai đoạn 2 là giai đoạn kí sinh sinh sản , đây là giai đoạn đễ tiêu diệt nhất (bằng muối , hay methylen và nâng nhiệt.) tiếp theo là giai đoạn kí sinh bám sống vào các nơi trong bể như thành /đáy ......hồ và giai đoạn cuối là ấu trùng sẽ tìm vật chủ bám tiếp vào ( không tìm được sẽ chết) ....và cứ thế 4 giai đoạn trong chu kì được lập lại.
    3g muối/lit nước trong 7 ngày và với nhiệt độ 30.Hay có thể pha thêm methylen bạn nhé.
    Sau mỗi ngày bạn lại rút ra 20-30% nước và pha thêm chút muối ( hay methy Nếu có ) bù lại .
    VẤn đề trong điều trị là tuyệt đối không trị bệnh trong bể cá chính .Bạn phải tách chúng ra bể khác (Bạn nên có bể trị bệnh riêng ) trị chúng trong đó , khi khỏe mạnh cho chúng trở lại , còn bể hiện tại ? Bạn nên vệ sinh thật kĩ bằng dung dịch muối , tất cả các vật trang trí , tuyệt đối không dùng xà phòng . Sau khi bể đã ''an toàn'' bạn nên phơi nắng hay ít nhất hong khô nó ( và các vật trang trí) .KHi cá khỏe mạnh lại cho cá vào bể , việc đầu tiên là nên quan sát chúng bơi qua lại thế nào , quan sát ra sao, đọan này cũng quan trọng lắm vì không xử lí kịp chúng thường dễ stress . Tốt nhất nên lựa lúc trời mới sáng hay chiều tối ,nếu là sáng thì chiều cho ít cá mồi , nếu là tối thì cách đêm bạn nhé. Còn bể dùng chữa bệnh , khi sử dụng xong cũng phải được làm sạch và hong khô nha bạn . KHi trị bệnh không để nước quá nhiều và bể không nên quá to , size trung 50 là okie.

ngohuudan_sonca and Namç like this.
  8. ngohuudan_sonca

Thích đã nhận:
    58
    cho mình hỏi cách dùng bình oxi cho ca tai tượng,(một ngày mở mấy tiếng, dùng loại nào,...)

9. Đức Quậy

Đức Quậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cá tai tượng mình thích nuôi nhất là ở cái cá rất tham ăn nếu nuôi cá con từ bé mà cho ăn uống đầy đủ có thể nhận biết sức lớn mỗi ngày nhưng gần đây thấy anh em toàn chơi cá rồng với cá la hán ít người chơi tai tượng rồi

10. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    Đây là cá Tai tượng châu phi!dòng cá này nói chung là khá dữ đó bạn!mình cũng góp chút ít kinh nghiệm về dòng cá này cho bạn
    Là dòng ăn tạp( như sâu,cá mồi,tôm,tép....),nuôi cá này nên có máy sục oxy và hệ thống lọc tốt.Vì cá ỉa phân khá dơ.Nói chung nếu nuôi lớn(cá trưởng thành trổ bông rất đẹp).bạn thích thì cứ nuôi đi nhé,yên tâm không sao cả đâu.Về vấn đề phong thủy.Tai tượng châu phi đốm đỏ sẽ không phù hợp với dạng người mạng thùy(vì nó mạng hỏa) và người có tư chất hiền lành ^_6.
    Còn phân biệt cá trống hay mái: bạn nên chú ý cá trống thường có bông(đốm) sậm màu hơn cá mái.vây đuôi,hậu môn,lưng đều dài hơn cá mái và có chiều dài hơn hẳn cá mai ,nếu tính cùng lứa.Chúc bạn vui!