Cá tai tượng Phi Châu với bể cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Nhiếp Phong, 7/7/08.

1. Mình nuôi 7 em tai tượng phi châu (ngoài tiệm bán bảo thế), em nó màu đen có đốm vàng đỏ. Ban đầu nuôi trong hồ ngoài trời, mấy hôm trước hồ bị thấm nên tháo nứoc ra để tráng xi măng lại, nên phải tạm để tụi tai tượng trong thau nhỏ, nhưng hôm nay đã có hai em quy thiên, giờ còn 5 em, mà thấy hình như thấy chúng hơi đuối, vảy cũng hơi bong nữa, giờ làm sao hở mấy bạn, chỉ giúp mình với, tội chúng quá. Thank nhìu.

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cần phải có bể rộng và đủ rộng cho chúng ,nguyên nhân dẫn đến cái chết có thể do dụng cụ chứa có diện tích cchật hẹp , nhiễm vi nấm và thiếu nguồn dưỡng khí.
    Bạn hảy trả chúng vào bể lớn và sát tí muối ngâm chúng vào đó và hãy rút hết nước ra , châm nước mới vào và lập lại lần nữa , bị bong vẩy hảy ra hiệu thuốc mua thuốc đặc trị và con nào bị thì bạn trị con đó nhé , những con ko bị bạn hảy cho lướt sơ qua dung dịch thuốc đó, rồi đem ngâm nước mới và cho thoáng muối sát khuẩn vào bể , cần cung cấp đủ lượng oxi cho chúng .
    Sau khi khỏi bệnh 2-3 ngày sau bạn hảy cho chúng ăn .