Cá Thần Tiên (Angel Fish)

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi you_ands_i, 27/8/05.

1. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    sau you ko hụp hình ho anh em xem tụi nhỏ nó thé nào. ( up hình xem )
    Cá ông tiên đẻ, cứ để cá bố mẹ chăm sóc cá con, ko sau ả, vì cá ông tiên giống cá dĩa mà, sau khi nở được tuần tuổi thì cho ăn được rồi, thì bạn có thể bắt cá bố ra.

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn nên cố gắng gõ tiếng Việt có dấu sẽ đễ đọc hơn. Mình nghĩ thế này, khi nào cần cho cá cha mẹ đẻ tiếp hoặc thấy cá cha mẹ nổi nóng với đàn con của mình thì nên tách ra, còn không cứ giữ vậy cũng được, để cá cha mẹ chăm sóc cá con sẽ tốt hơn. Khi cá con ăn bo bo được hoặc cắn trùng cứng rồi thì bạn tách cá con ra bể rộng hơn để có đủ không gian cho chúng nhanh lớn.

3. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    tiện đây bạn cho tui hỏi , làm sao để phân biệt trống với mái ở loại cá này vạy , vì tôi có 4 con nhưng chẳng thấy "hiện tượng" gì cả

4. kimlonghongvi

kimlonghongvi New Member

Thích đã nhận:
    0
    lâu quá mình không lên mạng hai con ông tien của mình con trống có đầu vòng cung hơi nhô lên đó mà , vây bụng cá mai thường to hơn và ống đẻ của nó luôn thò ra
    cho mình hỏi cá của bạn to bao nhiêu cá của mình thi già lắm rùi tiện thể cho các bạn biết cá của mình đã thành cá ong tiên rùi những baby của mình được 2 tháng rùi

5. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    quên lần trước ko hỏi
    cà thần tiên đẻ con hay đẻ trứng vậy bác

6. boydzuidze

boydzuidze New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi bác kimlonghongvi một chút !

Bác có thể post hình cá thần tiên lên và chỉ rõ dùm em là cá trống khác cá mái ở những điểm nào ?

Em đi ra các tiệm cá, nhìn cả ngày mà chả nhìn ra đâu là ... "nàng" và đâu là ..."chàng", chủ tiệm nói là khó phân biệt được lắm, chỉ có những con lớn cỡ bàn tay người lớn mới dễ nhìn thôi!

Làm ơn hướng dẫn chi tiết dùm em cách chăm sóc cá thần thiên đẻ !

Cám ơn nhiều !!

7. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Re: ca bot ong tien

mình cũng có một bầy cá bột bây giờ nó đã lớn rồi rất là nhiều bây giờ không biết phải làm sao

8. darkrocker

darkrocker New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hỏi cách nuôi cá ông tiên cho đẻ

Hồ mình có nuôi 4 con cá ông tiên 3 con đuôi ngắn và 1 con đuôi dài. Xin hỏi cách nào nuôi để cho cá đẻ vậy các bạn. Hỏi thêm 1 điều nữa là mình có thể phân biệt cá đực và cá cái như thế nào và độ tuổi sinh sản của cá hoặc cá đạt đến kích thước nào thì mới có thể sinh sản được vậy các bạn. Mong nhận đưộc sự giúp đỡ của cách thành viên trong diễn đàn

9. ThuyLinh

ThuyLinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn tìm mua cuốn Kỹ thuật nuôi và kinh doanh cá cảnh của Việt Chương và Nguyển Sô hoặc tìm đọc tạp chí Cá cảnh số 2 ( phát hành tháng 8/2005), trong đó nói rất kỹ về vấn đề bạn đang quan tâm. Hoặc bạn vào đây:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=1665
    có 1 số ý kiến đấy.

10. vanphuong

vanphuong Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn có bạn nào nhà có cá ông tiên không các bạn có thể chia sẽ một ít cho mình được không vậy số điện thoại liên lạc của mình là 0908975016 mình mới nuôi cho nên mong các bạn chỉ giáo cho

11. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    hi tốt nhất là bạn nên nuôi bầy , nuôi trong vòng 1 , 2 tháng thì cá sẽ bắt cặp với nhau đó.Cá đã bắt cặp dòm dễ bít lắm cứ bơi quấn quýt bên nhau đó mà , khi cá đã bắt cặp thì bạn hãy vớt ra nha .Nếu cá đẻ thì bạn nhớ vớt cá mái ra và nuôi cá bột với bố chừng 10 ngày thì vớt ra nha hihihi chúc bạn thành công nha

12. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    hihihi...chào các bác
    tuy em thất cá ông tiên đã có rất lâu , nhưng đến hiện nay thì nó vẫn còn được yêu thích .em đã từng nuôi cá ông tiên và cho chúng đẻ được , thấy được chúng lớn lên thì cảm giác đó thật thích .bởi vậy em muốn chia sẽ kinh nghiệm với mọi người nha
    bể nuôi: bể nuôi lý tưởng với cá ông tiên là dài 80. rộng 40 .cao 45 (đây là bể của em hùi đó )nuôi cá con mau lớn lắm, ko thì nhỏ hơn củng được nhưng phải nhớ rắt cá ông tiên rất cần chiều cao để bộ vây của chúng có thể phát triền được , nếu nuôi trong bể ko cao dù cá cha mẹ vây dài nhưng cá con vây se ko đẹp và ngắn nửa
    phân biệt giới tính:tuy em đả từng nuôi nhiều nhưng để phân biệt giới tính của cá ông tiên thì thật khó đó . đã có nhiều cách khác nhau:
    1.khoảng cách giữa vi hậu môn và vi bụng. với cá mái thì khoảng cách này rộng hơn 1 chút , nhưng để xác định điều này thì khó nhỉ:D
    2.đầu cá trống sẽ có 1 đường cung với cá mái thì ko . tuy vậy chi có thể xác định được khi cá đã lớn , vẫn còn hạn chế lắm
    3.bộ phận sinh dục của cá mái sẽ tròn , cá trống thì nhọn
    trên đây là những cách mà em bít đó.Nhưng theo em thì hãy nuôi những chú cá ông tiên từ 4-5 tháng tuổi chung trong 1 hồ (khoảng từ 7-10 con ) thì khoảng chúng được 6 - 7 tháng tuổi sẽ bắt cặp với nhau . và vào mùa mưa chúng sẽ đẻ , vòn không la hãy tao môi trường giống mùa mưa với nhiệt độ ổn đinh từ 28 -30 độ thì cũng tốt cho chúng lắm.khi cá đã bắt cặp thi hãy lựa cặp đẹp để nuôi (nếu làm cảnh )con ko thì phải có nhiều hồ để nuôi đẻnhững con cá bắt cặp đó (nếu kinh doanh);)
    hồ nuôi sinh sản giống như cá dĩa thì chúng cần ổ để cá đẻ do đó phải có miếng gạch hay ổ đẻ giống của cá dĩa để cho cá đẻ , phải nhớ làm sạch nha nếu ko se có vi khuẩn ảnh huởng đến cá bố và cá mẹ đó:D
    sau khi thấy ổ trứng của chủ đặt nếu cá sắp đẻ thi cá trống sẽ kè cá mái đến gần quấn quýt bên nhau . sau đó cá trống sẽ phủ tinh dịch lên ổ , còn cá mái sẻ đẻ trứng lên đó.theo em nghỉ sau khi cá mái đã đẻ xon thì nên vớt nó ra , vi cứ như thế thi trứng cá cá con sau khi nớ ra se ko con là bao nhiêu.cá trống sẽ chăm sóc trứng và cá con rất tận tình .Nhớ hùi đó cá trống của em thương con lắm thấy cái gì mà đến gần ổ trứng là phùng mang trợn má lên liền giống như những ông bố betta chúng chăm sóc con tận tình lắm . Và 1 điều nữa la ko cho ổ trứng tiếp xúc với ánh nắng mặt trời nếu ko thì trứng sẽ bị thúi đóhiB)
    độ 2-3 ngày thì sẽ thấy có ca`1i gì đ1o đang động đậy ỡ ổ trứng, đó là cá bột đ1o chúng đang còn bám ổ sau 48 giở(hoặc hơn nữa 2-3 ngày) thì cá sẽ bơi ra khỏi ổ với nhiệt độ khoảng 28-29 độ nhé, nhớ sục khí trong suốt thời gian từ trứng thành cá con nha nhưng nhẹ thui đó
    khi cá con bơi ra khỏi ồ thì hảy cho chúng ăn bobohoặc cho ăn bột biscotte(do hai bác việt chương - nguyễn sô chỉ) thi cá sẽ ăn và mau lớn hơn nhưng liều lương ít thui ko thi bị hư nước
    khi nuôi cá con ở môi trường thích hợp , nhiệt độ , không khí , thức ăn tốt thì cá sẽ mau lớn và màu sắc đẹp
    Đó là những kinh nghiệm của em đ1o có gì thiếu sót mong các bác chỉ giáo . Với em thi nghề chới cá thất lắm công phu , nhưng nếu ta có lòng với cá thi cá sẻ ko phụ người đâu.Tận mắt thấy cá đẻ rồi từ từ lớn lên thi sẽ ko cỏn gì hạnh phúc bằng đối với người nuôi cá chúng ta
    Em hy vọng những kinh nghiệm của em sẽ 1 phần nào giúp đỡ các thành viên yêu thích cá ông tiên . Chúc mọi người thành công

phamminhtriet thích bài này.
  13. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bài viết hay...có tâm huyết lắm bạn. Thanks bạn
    Thần tiên cũng đẹp đấy chứ...các bạn tham gia topic này xom tụ cái coi nào....hhihihih

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nào yêu quý ông tiên thì tuyệt đối không nuôi chung với Ali nhé, kinh nghiệm xương máu của mình đấy! cứ tưởng cùng họ cichlids thì chúng quý mến nhau, ai dè vừa mua 1 cặp ông tiên mable đẹp long lanh hôm trước, hôm sau thấy 2 em mất sạch vây, nằm thoi thóp trên nền sỏi mà thương quá!

15. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết tại sao miền Nam lại gọi cá Angel là cá Ông tiên, phải gọi là cá Thần tiên mới đúng và hay hơn chứ nhể, vả lại nếu gọi là Ông tiên thì Bà tiên hay cô tiêm, em tiên ở đâu ?? Ở mình thì gọi nó là cá Thần tiên nghe nó đã ghê luôn.
    bekhang! bầy cá bột của bk bi giờ sao rồi, bk có loại cá Thần tiên gì vậy?

16. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    chà......bây giờ mìng ko còn nuôi ông tiên nữa , nhưng mình đang có ý định nuôi lại cá ông tiên các cao nhân cho hỏi cá ông tiên đỏ và vàng ở việt nam có bán ko giá bi nhiêu vậy....thân

17. thuyen_reco

thuyen_reco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang nuôi 4 chú ông tiên. Mấy ông nhật bản ở cơ quan mình nuôi được cá này đẻ đấy, nhiều lắm.
    ko biết thường thì cá có kích thước bao nhiêu thì đẻ nhỉ?

18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Bác reco: sao bác không phỏng vấn mấy ông nhật đó rồi post bài truyền kinh nghiệm cho anh em? mấy con ông tiên của bác đẹp ghê! em cũng thích 1 hồ thủy sinh toàn ông tiên...

19. bekhang

Thích đã nhận:
    2
  20. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :applause: :applause: :applause: :applause: :applause:
    Bài viết của bạn hay lắm,rất đầy đủ,chỉ tiếc là trước đây mình nuôi chết hoài nên đã không nuôi nữa.Bây giờ lại chẳng có chỗ mà nuôi.MÌnh thấy thần tiên cũng đẹp lắm chứ,như cá dĩa vậy.HAy lắm.Phát huy tinh thần ấy tiếp nhe........:applause: