cá thần tiên nuôi được với cá nào trong bể thủy sinh ạ

Thảo luận trong 'CÁ THẦN TIÊN' bắt đầu bởi man_vip, 10/11/13.

1. man_vip

man_vip New Member

Thích đã nhận:
    1
    em rất yêu và thích cá thần tiên nên em nhờ các bác tư vấn xem cá thân tiên nuôi hợp với loại cá nào không ah vì bể của em 1m2 sâu 40 cao 70 ạ và mùa đông miền bắc loại thần tiên thích hợp với nhiệt độ nào ạ . em cảm ơn các bác nhiều ạ

2. CacanhCelebi

CacanhCelebi Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá ông tiên lúc nhỏ thì hiền nhưng khi lớn lên vào mùa sinh sản thì hơi hung dữ,
    Bạn đừng nuôi tụi nó chung với mấy loại cá nhỏ nhỏ như cá 7 màu là được vì khi đói chúng nó sẽ chén sạch, hehehe. Nếu muốn nuôi chung thì nuôi chung với mấy loại cá lơn như cá dĩa, cá vàng...không thì nuôi 1 mình.

Cá ông tiên đẹp nhất là khi nuôi trong hồ thủy sinh, hjhj

chúc bạn sớm có 1 hồ cá ưng ý

cake thích bài này.
  3. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn celebi cho biết tại sao t tiên vây cứ rủ xuống được không .Cám ơn

4. CacanhCelebi

CacanhCelebi Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá bạn size bao nhiêu? Nếu cá size lớn, vây dài thì nó phải rủ xuống thôi mà bạn.

Bạn quan sát xem cá có dấu hiệu bị bệnh không? vây có bị nấm hay bị te tua gì không? cá có bị nhát không?
    Nếu bạn nghi ngờ cá bị bệnh thì cứ up hình lên cho ae dd chuẩn đoán cho bạn

Cá mính nuôi cho sinh sản, size có cỡ 4 ngón tay vây dài quá cũng rủ xuống thôi.

cake thích bài này.
  5. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn có ở Hà nội không. Nếu bạn bán cá t tiên thì hay quá

6. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    anh ấy là chùm thần tiên luôn ấy,nhưng anh ấy ở Miền Nam bác à

cake thích bài này.
  7. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của tôi khoảng 5 cm
    Được khoảng 7 ngày 4 trong số 10 con bị hiện tượng bơi bị liêu siêu mắt có hiên tượng mờ
    Hiện bị chết 2 con
    Ảnh cụ thể

8. CacanhCelebi

CacanhCelebi Member

Thích đã nhận:
    13
    Trước hết bạn nên bắt những con nào đã nổi lên mặt nước hoặc không còn bơi nữa ra 1 cái hồ khác

Đối với những con cá còn lại bạn làm như sau

B1: lấy hết các đồ trang trí, đá sỏi trong hồ ra (nếu có), chỉ chừa lại máy lọc nước và cục oxi. Lấy các đồ trang trí ra cọ rửa thật sạch, lấy bông gòn trong hộp lọc ra giặt

B2: thay khoảng 70-90% nước trong hồ, tùy vào chất lượng nước chủ yếu là hút hết các chất cặn bả và nhớt do cá tiết ra là được, nhưng không nên 100% vì cá sẽ bị sốc nước. Hút nước ra bằng ống và châm nước mới vô trở lại

B3: pha dung dịch thuốc tím, (cho nữa gói 1gam vào 1 cái ca chứa khoảng 1 lít nước sạch) sau đó châm dung dịch vừa pha vô hồ (nồng độ 0.5 lít dd trên cho 150 lít nước hồ). Sau đó ngồi quan sát

B4: sau khoảng 5-10 phút, hoặc sau khi nước hồ chuyển sang màu vàng, hoặc sau khi cá có dấu hiệu bị stress thì tiến hành thay nước lần 2. Trước khi thay nên cọ rửa hồ sơ sơ nếu thành hồ dơ. Dùng ống hút sạch nước trong hồ ra, vừa hút vừa châm nước mới vô cho đến khi hết sạch lượng thuốc tím trong hồ, nước trong veo trở lại.

B5: sau khoảng nữa ngày thì ngâm tetra, (1 viên cho khoảng 60 lít nước), sau 24 giờ tiếp tục thay 90% nước và cho tiếp lượng thuốc mới vô hồ với nồng độ tương tự. Làm liên tục 3 lần thì ngưng. Đến đây không làm gì nữa, chờ cho cá lấy lại sức rồi......chơi tiếp hay vớt ra gì thì hên xui, hehehehe

Lưu ý:
    _Sủi oxi nhẹ nhàng, liên tục trong quá trình điều trị
    _Bông gòn trong hộp lọc giặt sơ sơ bằng nước cho sạch cặn thôi, không giặt bằng xà bông
    _khi ngâm thuốc tím thì tắt máy lọc, thay hết thuốc tím thì bật lại
    _B5 có thể bỏ qua nếu cá bị nhẹ
    _Nếu dùng kháng sinh thì phải ngâm ít nhất liên tục 3 ngày
    _Nếu thời tiết lạnh thì tăng nhiệt độ lên trong quá trình trị bệnh, tăng lên khoản >30 độ
    _Trong lúc trị bệnh không cho cá ăn
    _Ở B3 và B4 bạn có thể lặp lại lần 2 nếu trong lần 1 nước chuyển sang màu vàng quá nhanh (chưa đến 2-3 phút) VÀ cá chưa bị đuối sau lần 1. Nếu sau lần 1 mà cá bị đuối và stress quá thì ngưng
    _Nếu hồ bạn là hồ thủy sinh hoặc không trị trực tiếp được thì bắt hết cá ra hồ khác để điều trị, thay nước, cọ rửa hồ đang nuôi cho sạch
    _Tất cả các con cá khác nuôi chung mà chưa bị bệnh cũng trị chung luôn

Đối với những con bị nặng quá thì cũng làm tương tự và tăng nồng độ lên một xíu

Lần sau bạn nên quan sát cá thường xuyên, khi thấy cá hơi có dấu hiệu bị bệnh thì cho tắm tím ngay, nếu cá bị bệnh mà vẫn còn bơi lội bình thường thì khả năng khỏi bệnh là rất cao.

Cá mới mua ngoài tiệm về sẽ phải có chết thôi bạn, do nó bị thay đổi môi trường nên chưa quen, do nó bị bệnh sẵn...cố gắng lựa cá thật kĩ hả mua, mua về sau 2,3 ngày hả cho ăn, chịu khó chăm sóc kĩ trong mấy ngày đầu

Chúc cá bạn mau hết bệnh

cake thích bài này.
  9. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Rất cám ơn bạn
    Hồ của tôi mới được 2 tháng có dùng vi sinh Mai việt nước trong ,không tanh( để 29oC).Bẩy mầu ,ngựa vằn sống tốt
    Khi mới đem cá về chúng khỏe bơi lội tung tăng.Sau 7 đến 10 ngày chỉ riêng t tiên bị như vậy.Tôi đã mua 4 lần mỗi lần 10 con.Chọn kỹ toàn con khỏe tận làng cá Yên phụ,nhìn chúng chết thấy tội ghê
    Hà nội không ai dám bảo đảm cá sống mới buồn chứ,mà mình chỉ thích t tiên thôi
    Mình dùng lọc atman 1300 cho bể 200 lít thấy bọt khí nhiều thì có cần phải thêm sục oxy không bạn
    Mình sẽ học cách của bạn.Theo bạn vậy cá bị nhiễm khuẩn à ?
    Hàng cá hình như họ ngâm tetra thì phải tôi thấy nước vàng và mùi hăng hắc
    Dịch vụ Hà nội chán quá,cá quá rẻ mà không sống được
    Có gì tôi lại xin chỉ giáo

10. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Thấy nói t tiên bán ở Hà nội bây giờ toàn nhập từ TQ có đúng không bạn

11. CacanhCelebi

CacanhCelebi Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình ở Cần Thơ nên không rành tình hình cá cảnh ngoài bắc lắm bạn ơi. hehhe

Nếu hồ cá cũ bạn đang nuôi ổn định, thì nguyên nhân là do cá mới về bị sóc môi trường trở nên yếu và mắc bệnh thôi. Vậy thì bạn nên bắt cá bệnh ra điều trị trong 1 cái hồ khác để tránh làm ảnh hưởng đến cá cũ đang nuôi

Cá mới về bạn đừng cho vô hồ tập thể ngay, sẽ dễ lây mầm bệnh cho cá cũ. Nên cho vô 1 cái hồ khác, vừa cách li được mần bệnh vừa có thể trị bệnh dễ dàng hơn, không ảnh hưởng đến cá cũ

Các loại mầm bệnh luôn luôn có sẵn trong hồ, khi cá bạn khỏe mạnh thì không sao, nhưng khi chúng yếu đi (do thay nước cá bị stress, do thời tiết, do thức ăn, do chúng oánh nhau, vv...) thì mầm bệnh sẽ tấn công làm cá mắc bệnh.

Cách trị bệnh trên là cách trị chung cho các bệnh nhiễm nấm bên ngoài, loét thân, thối vây đuôi,.. nói chung là bệnh ngoài da. Bạn cứ áp dụng và tự rút ra kinh nghiệm riêng cho mình. Quan trong nhất là không được bỏ cuộc, hjhjh

vài kinh nghiệm nhỏ chia sẽ cùng bạn
    Chúc bạn thành công

cake thích bài này.
  12. LILIUM

LILIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    theo mình, còn một yếu tố nữa dễ làm cá bị nhiễm hay lây bệnh là khi mua cá về thả thẳng cá vào bể dễ gây sốc vì thay đổi môi trường nước, mình thấy nông dân toàn phải ngâm túi nilon đựng cá xuống ao, sau một lúc thì tát ít nước ở môi trường mới vào túi, mãi sau mới thả vật nuôi vào môi trường nuôi mới ! tôt nhất là dưỡng cá và diệt khuẩn ngay từ lúc mua về trong bể cách ly, sau đó mới thả cá ghép với bể chính !

13. namvuong

namvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá thần tiên không ở chung với cá vàng ,nó rỉa vây cá ông tiên , kinh nghiệm đó bác ạ

14. davidwalker

davidwalker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nhà mình nuôi với thuyền buồm nhuộm,bảy màu trống,phượng hoàng xanh.sống hòa thuận bác ạ