cá thanh long của em bị gãy xương ở vây đuôi

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi thanhphu, 17/3/07.

1. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá thanh long của em hình như bị gãy mấy cái xương ở vây đuôi thì phải ,không biết có cách nào chữa được không nữa mong các bác giúp cho em với#:-S #:-S #:-S

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    chắc em nó nhảy hiphop hả?không sao đâu.chỉ cần tẩm bổ & giữ môi trường nước cho sạch là lại mọc như cũ thôi.chỉ khi nào gãy sát gốc mới sợ không mọc lại.

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Sao lại hình như nhể? :D, nó có lủng lẳng không bạn?. Nếu là gẫy thật thì cố gắng tách phần gãy đi để nó mọc lại. Nếu để thì nó có thể liền nhưng khả năng xệ đuôi rất cao.

4. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    vây đuôi mà nói ở đây là vây hậu môn,đúng là phần vây hậu môn bị gãy nó lủng lẳng bác ạ ,cho em hỏi phần vây bị gãy muốn tách ra là phải làm sao để không làm tổn thương cá ạ

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Chưa chắc là cá của thanhphu bi gãy xương đuôi đâu . Vì xương đuôi thường bị gãy khi cá phóng vọt ra khỏi bể, rớt với phần vây đuôi va chạm mạnh với mặt đất, hoặc cho choảng nhau nếu có nuôi chung với với một số loại cá khác, kể cả cá rồng . Nếu cá của bạn không vào 2 trường hợp trên, rất khó để cho em nó bị gãy xương đuôi . Vì thế nên an tâm .

Trong trường hợp quả thật xương đuôi bị gãy, thì phải gãy tận sát gốc tận cùng bên trong thì mới không mọc lại được và chuyện này rất hiếm khi xảy ra . Giữ phẩm chất nước tốt, thay nước thường xuyên hơn bình thường, và nếu bể có mở máy tạo sóng, thì nên tắt hoặc điều chỉnh cho thật nhẹ, chế độ ăn uống bình thường ( trong trường hợp cá kén ăn quá mức, thì đây là một trong những trường hợp ngoại lệ, bạn nên chiều em nó chút ít ) . Nếu chưa bao giờ xử dụng lá bàng khô ngâm trong nước, thì đây là dịp tốt để xử dụng nó . Trong khoảng 1 tháng là đã thấy phần bị đứt/gãy bắt đầu mọc trở lại . Thế nhá .:p

6. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Hehehe, thế thì đâu phải vây đuôi (caudal fin) . Phần 2 cái vi hậu môn (anal fin) thì vô tư thôi, chắc chắn nó sẽ mọc lại . Nếu lủng lẳng thì cắt bỏ hoàn toàn phần bị lủng lẳng, nếu không khi lành và liền lại, sẽ có triệu chứng bị cong của vết gãy đấy .

7. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    vậy các bác cho em hỏi muốn cắt mà ko làm tổn thương cá thì phải làm như thế nào ạ,em ko rành mấy vụ này lắm nên sợ lúc đang cắt nó giãy giua nguy hiểm lắm