cá thanh long thì nên để đèn màu gì?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi bekhoebengoan, 22/10/06.

1. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho em hỏi: cá thanh long thì nên để đèn màu j và mỗi ngày để khoảng bao nhiu tiếng thì dc vậy các anh. thanks các anh nhìu nhìu

2. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con thanh long nhà mình dùng đèn jebo (10000k) bật 8 tiếng 1 ngày/ chia 2 lần, thấy nó lên 3 hàng vảy màu tím từ lưng xuống, tuy nhiên 2 tuần nay màu chưa đậm thêm gì cả. Theo dõi thêm nếu kết quả khả quan thì share để bekhoebengoan áp dụng nhé

3. vtd

vtd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào namnh, Bạn có thể post hình lên để anh em được nghía con thanh long của bạn và xem có thể áp dụng cách dùng đèn cho mọi người được không.

4. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    anh namnh post hình cho em xem với, mà cái đèn Jebo anh nói có giá thế nào vậy anh
    cho em hỏi thêm về độ dày của kính dùng làm bể cá rồng

5. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không biết tại sao mình chụp hoài nhưng màu cá thì không thấy, để nó đậm màu tí rồi pót sau, bây giờ nó chỉ dài gần 20 cm thôi, còn về đèn thì khoảng 40k/cái loại 6 tấc loại dùng để trồng cây thủy sinh đó (có thể dùng jebo, atman loại ánh sáng 10000k), ở SG, HN bán nhiều lắm, có thể vào mục cây thủy sinh để tham khảo.

6. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

Thanh long bạn nên để đèn màu trắng hoặc hơi vàng nhạt, hồ không cần màu nền, nếu có thì dùng màu trắng, cá bạn sẽ trong và trắng rất đẹp như quá bối vậy.

7. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh anhnhxxi nói rất đúng bé khỏe ngoan làm theo lời của anhnhxxi đi

8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hôm trước nhà anh bạn em có nuôi 1 con Thanh Long trắng bệch. tuy nhiên sau khi sử dụng đèn NAN thì con cá xanh lè luôn.... Tất cả phần nền xanh của vảy cá lên rõ ràng hết. Rất hay

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thanh long để đèn trắng, sẻ đẹp như quá bối ????? :confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :applause: :applause: :applause: =)) =)) =))

10. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có một bài nào đó nói ánh sáng ảnh hưởng 10% đến màu của cá rồng, em nghĩ phải xem lại vì mầu của cá lên theo đèn thấy rất rõ, dù cho là loại cá Thanh Long

11. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    đèn NAN màu gì anh haituonglong? có ai biết ở tphcm chổ nào bán đèn NAN ko chỉ mình với , cám ơn nhiều

12. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    @qhung 1981: Đèn NAN có ánh sáng mầu hồng, rất phù hợp làm bật lên mầu đỏ của của nhiều loại cá. Điểm dở của đèn này là không có bóng bán lẻ mà phải mua cả bộ đèn loại gắn chìm trong nước và có giá khá đắt. Ở Sì Gòn thì tui không biết có hay không nhưng ở HN thì 1 bộ đèn NAN dùng bóng dài 1.2m thì có giá khoảng từ 650-700k. Nếu bạn nuôi hồng long hay kim hồng vĩ muốn mầu đỏ rực rỡ thì dùng đèn này, còn không thì bạn có thể dùng đèn TFC made in taiwan.

13. Cilvil

Cilvil New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy thì cá thanh long nên dùng đèn gì, mong các bác giúp

Em cũng nuôi 1 chú Thanh Long nhưng chưa biết dùng đèn loại gì cho đẹp. Các bác tư vấn giúp em với. Em thấy bác anhxi bảo dùng đèn màu trắng và đèn màu vàng nhưng bác moneyless thì lại bảo ko phải. Vậy thì ta dùng đèn gì bây giờ ạ ?~X(

14. cuu_van_long

cuu_van_long New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đọc sách thì biết đc rằng ko có loại ánh sáng nào tốt như của ánh sáng mặt trời cả , muốn cá lên màu đẹp nên để hồ cá gần chỗ cửa để nhận đc nhiều ánh sáng , tôi cũng đã thử và thấy rằng cá lên màu rất tự nhiên , dù sao tôi thấy cá lên màu tự nhiên vẫn tốt hơn là xài đèn ( còn hao điện nữa chứ :laughing: ) với lại như vậy ta sẽ thấy đc màu sắc thật hơn
    Đây chỉ là sự đề nghị thôi , nếu bạn thích thì có thể làm theo nhưng xin nói trước là do lên tự nhiên nên tốc độ lên màu sẽ chậm hơn so với sài đèn

Đèn NAN thì bạn có thể mua ở Nguyễn Thông ( Sài Gòn , quận 3) , ở đó có các cửa hàng chuyên bán dụng cụ nuôi cá:-S

Cá rồng rất thích ăn tạp nhưng theo một số nhà nuôi nói
    Huyết long -----------> thịt bò
    Kim long -------------> tôm , tép
    Quá bối , Thanh long --------------> gián , dế
    Nhưng chủ yếu nhiều là ánh sáng mặt trời thì vẫn tốt hơn

Last edited by a moderator: 27/10/06
  15. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác này nói bùn cừi quá . Nếu như không có ánh sáng nào tốt bằng ánh sáng mặt trời thì tại sao bác lại nói sài đèn mầu cá sẽ lên nhanh hơn ??? Thật ra thì những loại đèn mà chúng ta hay dùng như : NEC , NAN , TFC ... đều có nhược điểm là bước sóng của ánh sáng đèn chỉ đạt gần với ánh sáng mật trời thôi . Nhưng ưu điểm là chúng ta có thể cung cấp ánh sáng cho cá thường xuyên và liên tục , thời gian chiếu sáng là do chúng ta quyết định . Chứ không như ông trời lúc nắng lúc mưa !!!! Lại còn chưa nói đến những tháng mùa đông bầu trời ảm đạm thì tính làm sao đây nhỉ ??? Chính vì vậy mà cá khi nuôi trong bể kính thì bắt buộc phải sài đèn .
    Mặc dù vậy tôi không phủ nhận ánh sáng mặt trời là rất tốt cho chú cá yêu của chúng ta . Nói túm lại thì phải cả Đông Tây y kết hợp ( lợi dụng ánh sáng tự nhiên cộng với sử dụng đèn hỗ trợ ) thì chú cá của bạn mới mong đẹp được :laughing: :laughing: :laughing: .
    Nhưng xin lưu ý bạn rằng : nếu bể để ánh sáng mặt trời chiếu vào nhiều quá thì bạn cũng phải thường xuyên tập thể dục ( cọ rêu trong bể ) nhá .=)) =)) =))

16. Cilvil

Cilvil New Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, chủ đề bài viết là đèn màu gì cho đẹp
    Nếu đc các bác cho em luôn cả cái nhãn nhé :D . Để em mua cho tiện. Cám ơn các bác nhiều

17. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đèn mầu gì thì là do bạn muốn nhìn cá như thế nào thôi . Thực ra trong mầu vẩy của Thanh Long có cả mầu bạc , xanh và hồng . Do đó theo tôi bạn cứ dùng đèn NEC tím hồng là ok .
    CHÚC CHÚ CÁ CỦA BẠN NGÀY CÀNG ĐẸP HƠN

18. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn civil hiểu nhầm ý của tôi rồi . Tôi chỉ không đồng ý là chúng ta có thể làm bất cứ gì để thanh long có được màu sắc và nhìn đẹp như kim long quá bối được . Thanh long có cái vẻ đẹp riêng của nó, nhưng vẻ đẹp của thanh long chi nên so sánh với những thanh long, cũng như huyết long không the so sánh được với KLHV . Vì một khi chúng ta so sánh thế ,thi `chẳng khác chi đem cam ma so sanh với quít, tuy cùng chung một gia đình, nhưng không thể so sánh được .

Những góp ý của bác dung_gl với bạn về loại đèn nào xử dụng cho TL, hoàn toàn hợp lý, vì những loại đèn NEC tím/hồng sẻ làm tăng thêm phần màu sắc của thanh long . Chúc cá bạn luôn đẹp và khỏe .

19. Cilvil

Cilvil New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn 2 bác đã tư vấn :D

Cám ơn bác dung_gl và bác moneyless đã tư vấn cho em vấn đề chọn đèn :D.
    Có vấn đề này nữa, đáng lẽ em phải lập 1 topic mới nhưng dạo này lười quá :p .
    Cái bể nhà em cứ 1 thời gian thì thành bể chỗ mép nước lại bị dính bẩn mà em chùi mãi ko đi. Nhìn ngoài hàng bể thấy bể nhà người ta sạch quá mà thèm. Các bác có cách nào thì giúp em với.:)

20. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nghe hơi buồn cười, nhưng các bác cho em hỏi, Kim Úc dùng đèn màu gì thì sẽ đẹp hơn
    Màu hồng tím được ko các bác