Cá Thanh Long vây vàng của tôi

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi nvkww1979, 13/11/06.

1. nvkww1979

nvkww1979 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tôi nuôi nó mới được 2 tháng trong bể thủy sinh, khi mới mua dài 18 cm bây giòi nó dài 23 cm
    Mong mọi người nhận xét
    Lần này nuôi được sẽ chuyển lên KLHV

2. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cá của bạn có vây vàng đẹp quá (hình như mọi người gọi là Thanh Long Chỉ Vàng thì phải ????)
    Cho hỏi bạn mua con đó bao nhiêu vậy? Mình cũng đang muốn thử chơi cá rồng và bắt đầu bằng Thanh Long đấy.

Có bạn nào biết ở Sài Gòn bán Thanh Long đẹp giới thiệu dùm mình đi... Cám ơn nhiều....nhiều...nhiều...
    (Mấy tuần rồi có dạo qua Lý Chính Thắng nhiều lần nhưng chưa thấy có con nào đẹp...)

3. nvkww1979

Thích đã nhận:
    3
    Đúng là thanh long chỉ vàng thật, con này được lai giữ thanh long và KLHV
    Mình mua nó 1 triệu.

4. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Giá tốt quá đó bạn. Vì khi mua cá của bạn đã 18cm.
    Ở SG mình hỏi khoảng 12cm (bé xíu) mà đã 800k rồi mà lại không đẹp như con của bạn. Nhìn chung cá rồng ở Hà Nội rẻ hơn ở SG???

5. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hình bạn chụp nhìn không rỏ mấy. Ở hình cuối có vẻ như lưng cá bị bong vảy thì phải??Bạn nuôi đã được 2 tháng rồi, cũng coi như đã tích lũy một số kinh nghiệm bây giờ muốn chuyển sang nuôi KLHV , thì được rồi . Có gì thì lên 4rum , anh em tiếp sức cho , quan trọng là mua được một con cá đẹp , khỏe mạnh . Còn chuyện nuôi và chăm sóc theo mình thì không khó lắm . Chúc bạn kiếm được một "em" Đẹp

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhìn bụng cá thì mình đoán rằng bạn thường xuyên cho cá ăn quá no, nuôi cá rồng nên cho ăn vừa phải thôi, không nên cho ăn nhiều, cá sẽ bị phá dáng nhìn rất xấu.[-(
    Có rất nhiều dạng cho ăn, cho cá ăn nhiều bữa thì cá sẽ hình thành nên chiếc bánh mì di động:sick: , cho ăn ít bữa nhưng quá no thì cá có xu hướng xệ cái bụng xuống, gọi là bụng quan:p .
    Tốt nhất là cho ăn 1 đến 2 bữa 1 ngày và ăn ít thôi.:x

7. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Công nhận màu vây khá đẹp, vảy nó có lên màu gì chưa, nuôi trong bể rong mà có thấy rong đâu ???

8. nvkww1979

Thích đã nhận:
    3
    Cá chưa lên màu đâu
    Tặng các bác thêm 2 hình có cây thủy sinh

9. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    chúc mừng bạn có con cá đẹp.nhưng hình như bạn để đèn màu xanh phải o/

10. nvkww1979

Thích đã nhận:
    3
    Đèn của mình là đèn trắng như bình thường thôi.zzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

11. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn nuôi chung với Ali thì nên cẩn thận đấy, hội này chuyên rỉa vây kẻ khác đấy

12. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cứ để ali rỉa thử 1 phát xem cá rồng nó có nựng cho ali 1 cái ko,cá rồng nuôi với cả hồng vịt còn thoải mái cơ mà:blushing: theo em chuyển thành thế này:bác nuôi cá rồng với ali à,cẩn thận,giống này chuyên ăn kẻ khác đấy=)) hồi xưa em nuôi thanh long trong bể ngăn với la hán,buổi đêm thanh long nhẩy sang bể la hán đánh cho la hán 1 trận rồi sáng mới chịu về đấy,em chỉ biết là con la hán tả tơi,tơi tả,thanh long chỉ bị rách 1 tí ở đuôi!chỉ sợ mấy tháng nữa con thanh long to lên mà đói thì lúc đấy ali chỉ có vào bụng cá rồng thui.mà ali của bác to rùi,ko sợ vấn đề đấy cho lắm!mà bác nuôi ali với thanh lnog em thấy ko hợp lém vì ali màu sắc nó tươi vui,sặc sỡ còn thanh lnog thì màu sắc thanh tịnh,hiền hòa,nuôi thế thì ali nó nổi nhất bể rùi còn gì:((

Tô Tô thích bài này.
  13. nvkww1979

Thích đã nhận:
    3
    Hi hi. Quả nhiên là vậy đấy. Ali thường xuyên bị đánh cho tơi tả chứa các bác thấy TL có bị rách vây đâu nào.

14. tranlethuan

Thích đã nhận:
    13
    He............ He........ lại thêm một người " Cá rồng & Thủy sinh" nữa kìa ....... Mong bạn tiếp tục phát triển nhé . Mình thích vụ này lắm đó
    Vớt Ali ra đi bạn ơi . Nữ Nhân Ngư nói đúng đó , nhìn vào thấy em cá rồng " khiêm tốn " quá

15. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @tranlethuan : từ lúc đọc mấy bài về cá rồng này em cũng đang tích cóp kinh nghiệm và theo ý tưởng của anh hôm mình off sông trăng là kết hợp thủy sinh với cá rồng, dáng bơi oai hùng của cá + khung cảnh hùng vỹ của thủy sinh -> 1 bức tranh tuyệt vời. Nhưng cái cân nhắc lớn nhất là môi trường sống quá khắc nghiệt về ánh sáng, nhiệt độ, môi trường nước ... của thủy sinh có ảnh hưởng nhất định đến chất lượng của cá. Và bản tính sống của cá sẽ làm hủy diệt các thủy sinh vật trong hồ, hư nền ô nhiễm nguồn nước.... Khó khăn lớn nhất là dung hòa 2 yếu tố này cho phù hợp. Trước mắt em cũng định tập tành nuôi cá trước đã .... còn kết hợp thì chưa dám, anh em trên 4rum có ai làm được thì chia sẽ kinh nghiệm cho nhau để nghiên cứu.
    Spam tý : A Thuận ơi cái bệnh này bị lây đó nha, chơi chung với mấy anh riết em về xin dấu + cho chơi luôn cá rồng nè. Khổ tiếp...

16. tranlethuan

Thích đã nhận:
    13
    @nvkww1979: spam tý nhé !!!!!
    @deepest: Thêm một người bị cá Rồng "đớp" hồn rồi ....... he........he...... Bệnh này lây không có thuốc chữa đâu . Bên ( Cá Rồng & Thủy Sinh) có nhiều bài viết về vấn đề này rồi , hay lắm, deepest từ từ mà ngâm cứu nha . Khi nào " NGỘ" rồi ,thì ........... ...................... !!!! Thành Công thôi mà

17. conlele

Thích đã nhận:
    84
    @Sorry bạn nvkww1979 chút nhé

@deepest: Úi dà... tới hôm nay mới biết... Hóa ra cái vụ kết nạp ông Ụ45 (cụ tranlethuan) để lại hậu quả không ngờ.
    Đáng tiếc... đáng tiếc... đáng trách... đáng trách lắm ru!!!

Mới off có vài lần mà ổng đã kịp truyền cái vi rút "arowana" qua người mấy thành viên lai rai rồi... (nghe đâu Sơnk4 cũng bắt đầu "rậm rịt dọn phòng" cho con rồng rùi...

Kiểu này hội lai rai chắc chỉ còn biết uống đế thui... bao nhiêu tiền bị ông Ụ45 dụ khị nộp vào cái virút "arowana" rùi...

18. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    cá của anh cho ăn gì mà anh để đèn trắng mà màu đẹp wá chỉ cho em với.em đang cho ăn cá lóc và tép thôi.

19. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Teppy thấy dây chỉ là hồ bán thủy sinh thôi vì còn nhiều cây nhựa lém, bỏ hết để trồng cây thật đi bác sau đó phổ biến kiến thức cho anh em với. Bác yên tâm đi "Ma bắt cá của người đi sau" chứ không bắt cá của người đi trước đâu :D . Chúc bác thành công.

20. vuongnhatminh

vuongnhatminh Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác, cho em xin góp vui với. chẳng là em cũng vừa mới bắt về một chú thanh long chỉ vàng. Nhưng tiếc thay nó bị con Đô đánh cho tơi tả, rách hết đuôi. Các bác chỉ giáo giùm em làm cách nào để nó lành vây nhanh được không? tại vì em muốn nó thật rực rỡ mấy ngày tết, hihihi. Cảm ơn các bác nhiều.