Cá thích va vào thành hồ ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ane, 22/11/07.

1. ane

ane Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    AE cho hỏi là sao cá mình cứ "liếc" thân vào thành hồ giống như bị ngứa vậy ? Mình quan sát kĩ không thấy nấm trắng hay lở loét gì.Giờ hai bên vai nó mất hết châu. Mà mấy con nuôi chung hồ thì không có hiện tượng đó(chỉ có một em đó thôi). Xin các bác có kinh nghiệm chỉ bảo :crying:

2. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghỉ nó giống chịu chứng con cá nhà mình, lúc trước nó hay liếc thần vào hồ, ban đầu mình củng quan sát thì ko thấy nấm, nhưng từ từ thì nó hiện lên thấy rõ, trên vây bơi chủa nó hiện lên 1 chấm trắng, rùi khắp ngừoi, bỏ muối vào rất nhiều nhưng có chỉ đở đỏ hơn chút, chứ chưa có hết hẳn, phải đi mua thuốc bỏ vào mới ok. mình thấy bạn nên mua thuốc về trị cho nó hết hẳn, ra lưu xuân tín mua cho rẻ tý, nguyễn thuông thì bán mắc hơn tý.

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu cá ủi đầu vào thì nó đang ngứa và có triệu chứng lên đầu. Còn nếu cứ lao mình vào thành kiếng thì nó bị nấm nên ngứa mình đó bạn ơi. Bạn coi lại nước trong hồ như thế nào . Hồ cá nuôi 2 - 3 con nước mau dơ và cá dễ bệnh nấm lắm.

4. ane

ane Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn hai bác.Để mình về làm thử xem sao. Hôm nay trông tình cảnh em nó thật tội nghiệp: xác xơ. May mà chưa bị đốm trắng.

@trannhan90: chữ kí của bác thú vị đấy, mình cũng làm thế :D

5. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tượng này có thể cá bị những loại Nguyên sinh động vật sống bám ký sinh trên thân cá,,,rất nhỏ nên ta kô thể nhìn thấy bằng mắt thường.Nếu đúng như thế thì lâu ngày cá sẽ bị mất châu-màu và...từ từ bị nhiễm Nấm.

6. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ muối thường xuyên và mua dung dịch xanh sát trùng nước và chống nấm ngứa mình.Cứ ra cửa hàng hỏi như vậy người ta sẻ biết.Cho liên tục 3 ngày và để sưởi 30độ,sau đó thay nước.Làm liền đi chứ ko sẽ nặng thì mệt đấy.