cá thiếu oxy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dung_sf, 30/7/07.

1. dung_sf

dung_sf New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho hỏi tí
    mình đang nuôi 1 chú,máy bơm oxy bị hư khoảng 6h là cá bị mệt,yếu kô thể bơi và lội như bình thường được(gần như đứng yên để lấy hơi lên vậy)

2. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy tóm lại là bạn muốn hỏi gì vậy ? :confused: .Ghi vậy là sao , nếu hư thì ra tiệm mua cái mới.=)) ,coi chừng bạn bị vô máy lọc đó nha.

3. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chà mình cũng chưa nghĩ đến trường hợp này. Hư thì mua cái mới rồi nhưng cúp điện thì sao nhỉ , cá minh còn bé xíu à mà 1 lần cúp đệin cũng phải 8 tiếng lận, tới lúc có điện chắc chết weo quá

4. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu vậy thì nên mua thêm máu sục oxi chạy bằng pin, như vậy cúp điện cũng hok sợ..... :D :D

5. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Làm như bác Bi được đấy nhưng cá còn nhỏ thì 1 ngày cũng không sao đâu, cá cỡ 1 bàn tay trở lên mới là vấn đề. Lúc mới nuôi La Hán, em nuôi hồ 4 tấc, có cái máy lọc nào đâu (và có cọn nào lên đầu đâu :laughing: =)) )

6. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cần nói rõ hơn làn sau nhá! Chẳng hiểu bạn muốn gì nữa. Trường hợp máy oxy bị hư hay khi bị cú điẹn thì bạn nên mua 1 cái máy oxy pin dự phòng.

7. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của các bác là cá gì???
    Cá lahán thì vô tư... cá vàng thì hơi ớn chút.

.........

8. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đã thấy cá la hán thiếu Oxy mà ngoi lên mặt nước "đớp" oxy, trong trường hợp mà máy bơm oxy bị hỏng thì theo em nghỉ Bác nên sử lý oxy bằng máy lọc trong hồ, nếu máy lọc 3 đầu thì có cái ống câu thắng lên để thổi oxy trực tiếp vào hồ, còn nếu Bác kô có loại lọc đó thì Bác sử dụng cái vòi phun nước lên để lọc nước đó, cho nó chảy vào 1 cái rổ cở nhỏ, dưới lót bông lộc (3k một bao bong như thế) cho các chất thải bị dữ lại trên bong lộc còn nước thì chảy xuống sẽ làm cho oxy hòa tan trong nước rất hiệu quả. Chút ý kiến, Bác thử xem nhé.

9. VanVuongp74

VanVuongp74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá LH ko đòi hỏi nhiều oxy đâu, miễn sao chất lương nước bảo đảm, ko có xục oxy chả sao cả

10. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thực ra cũng kô cần mua máy sục bằng pin đâu, chỉ cần hồ các bác nước luôn luôn sạch sẽ thì cá sẽ hok đến nổi thiếu oxi đâu, hồ nhà mình ngày nào cũng hút phân ra sạch sẽ nên mình thấy khi cúp điện cả ngày con cá cũng chẳng sao cả, vẫn khoẻ và sung như thường, kô bơi lên mặt nước, đừng cho cá ăn vào lúc này để tránh nó ị thêm ra nhớp nước. Đó chỉ là kinh nghiệm nhỏ của mình, các bác nào có cách hay thì bổ sung nhé.