cá thỉnh thoảng bơi nghiêng là vì sao?

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi lahanthieunhi, 30/7/06.

1. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi với. Thỉnh thoảng bầy cá dĩa ở nhà bơi nghiêng, có khi muốn nằm hẳng xuống đáy hồ. Đó là triệu chứng gì? Chữa làm sao?

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    cá lớn hay bé? nếu còn bé, SB nghĩ có lẽ chỉ do máy lọc thổi mạnh quá thôi

3. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bơi nghiêng coi chừng nó bị bệnh rồi đó, coi nó có hiện tượng hay triệu chứng gì đáng lo không???????

4. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá bơi nghiên có thể là do bể thiếu khí hoặc thể trạng cá ko khỏe.bác xem lại nhé:-* :-* :-* :-* :-* :-*

5. lahanthieunhi

Thích đã nhận:
    0
    cũng không rõ nữa, màu sắc của tụi nó cũng bình thường, tươi đẹp nhưng thỉnh thoảng oại như vậy. Hồ mình có đến 2 lọc nước, 4 sục õy, chắc không thiếu đâu

6. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bầy cá dĩa của tớ (52 em) cũng có 1 em bị bệnh đó. Tớ bực quá, lâu lâu vớt ra ngâm muối chơi, lúc thả vào hồ lại hết. Lâu lâu ẻm buồn buồn lại bơi nghiêng nghiêng, mình lại ... cứ thế...

7. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy mình nghĩ cá của cadia thuộc hàng cá bị bệnh chứng rùi, cứ mỗi lần giận nó lại bơi nghiêng, còn cá của ông lahanthieunhi thì rõ quá ruìi, chúng bị say sóng đó , hồ bạn nhiều lọc và nhiều sụt khí wá....:D :D :D

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    không biết cá bạn bơi nghiêng và "nằm" khi nào?
    bọn nhà tớ thì lúc đi ngủ chúng cũng bơi nghiêng và "nằm" như vậy, sáng ra mở đèn là chúng tươi tỉnh lại ngay!Khi chúng ngủ mắt chúng trắng chứ ko đỏ như bình thường!

9. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    đúng đấy, cá đĩa khi ngủ đều nằm nghiêng hoặc nằm gần ngang, có khi còn tựa vào cây hoặc núi đá cảnh. Bác nào muốn kiểm chứng, đêm lấy cái đèn đỏ che giấy báo vào mà soi bể cá, thấy liền.

10. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    cá mình đôi khi cũng bơi nghiêng, mình nghĩ nó bị ăn no quá hoặc do thay nước nhiều quá thôi...có ai đồng ý với điều này kôI-|

11. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đồng ý

mình cũng có một bầy Bồ câu bị vài em giống vậy, cũng làm như bạn Cadia...hihihi theo mình đó là những chú cá bị street rùi nó thường lên sọc đen nhiều và thường bị những con khác rượt đuổi, ăn ít hơn các con khác ...nếu muốn thì tắt riêng ra hồ bỏ thêm Vitamin B1,B6, muối, nhiệt độ 30...vài ngày thì nó cũng hết.

12. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    bạn vductien này nói cũng có lý, nhưng theo mình biết thì loài cá không bao giờ uống nước vậy nếu bạn muốn bổ sung vitamin thì làm bằng cách nào mình cũng muốn tham khảo....

13. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình ké chút nha.Như lamcamthanh nói thì đúng đấy cá ít khi uống nước lắm và ngâm vitamin trực tiếp như vậy ko chắc là cá sẽ hấp thụ hết nên nếu muốn bổ sung vitamin thì bạn nên trộn với thức ăn mà cho cá ăn như vậy sẽ chắc chắn là cá hấp thu tối đa phần vitamin bổ sung vào.

14. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    anh HANDTOHAND nói cũng có đúng đó , loại cá nước ngọt hấp thụ nước vào cơ thể cao hơn cá nước mặn nhưng số lượng nước vào cơ thể cá và số lượng nước bài tiết ra mỗi ngày thì ít ...tại sao anh ko thử dùng tảo xem hay gan+tảo+tim+1ít cá hồi nước ngọt +ít tỏi non bảo đảm tốt

15. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bơi nghiêng cũng bình thường thôi, bác chớ lo wa như vây lâu lâu nó thích bơi như vậy ko sao đâu, cá nhà tớ cũng thế.

16. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    liều lượng Vitamin B bỏ vào nước như trên là do sách hướng dẫn đó. còn nếu bỏ vào thức ăn e rằng chúng ta không định được liều lượng sẽ gây hại cho cá. nhất là loại Vitamin trị thần kinh này...

17. lahanthieunhi

Thích đã nhận:
    0
    Thấy nó bơi nghiêng nhìn sốt ruột lắn, nhưng có vẻ giống như nó đang ngủ vậy. Nhìn chung là tạm đượcm chưa có em nào hy sinh, để mình theo dõi thêm 1 thời gian nữa rồi trao đổi với mọi người.

18. THUYTRANG

THUYTRANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ lâu lâu cá bơi nghiêng thì cũng không có gì đâu bạn, cá của mình thỉnh thoảng cũng như vậy nhưng hôm sau là chúng bình thường lại thôi bạn đừng sốt ruột và lo lắng quá kẻo bạn cũng ... đi nghiêng luôn thì 4rum này không biết làm thế nào đây:D ~X( :D

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cũng ko thể hoàng toàn tin tưởng vào sách vở hết đâu .....mà ta cũng nên tham khảo thêm về ý kiến của sách vở ....đã là bí quyết thì ko phải đại trà....

20. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    hihi, cá bơi nghiêng cũng có 1 cách giải thích khác là nó đang suy tư đó , nghĩ coi chọn em nào trong hồ làm bạn gái....